విద్య: 71 వేల సీట్లు మిగిలాయి!

90 వేల సీట్లు ఉంటే… 18,749 మందికి మాత్రమే అడ్మిషన్లు..

ప్రభుత్వ నిర్లక్ష్యం వల్ల పేదలు విద్యాహక్కును కోల్పోతున్నారు

ప్రజల్లో అవగాహన కల్పించడంలో ఘోర వైఫల్యం

పొలిటికల్ మైలేజీ కోసం భారీ ప్రకటనలు

పేద పిల్లల చదువుపై కనిపించని ప్రచారం

అంతేకాదు పేదలకే పట్టలేదని ప్రభుత్వం పేర్కొంటోంది

రాష్ట్రంలో నీరుగారుతున్న విద్యాహక్కు చట్టం లక్ష్యమన్నారు

అమరావతి, జూన్ 14 (ఆంధ్రజ్యోతి): వైసీపీ ప్రభుత్వం ప్రచార ఆర్భాటాలే తప్ప పేదల చదువులపై శ్రద్ధ చూపడం లేదు. విద్యాహక్కు చట్టం ప్రకారం ప్రైవేటు పాఠశాలల్లో పేద విద్యార్థులకు 90 వేల సీట్లలో 71 వేల సీట్లు మాత్రమే మిగిలి ఉండడమే ఇందుకు నిదర్శనం. వైసీపీ ప్రభుత్వ నిర్లక్ష్యం వల్ల పేద విద్యార్థులు సీట్లు కోల్పోయారన్నారు. విద్యాహక్కు చట్టం (ఆర్‌టీఈ) కింద ఈ ఏడాది ప్రైవేట్‌ పాఠశాలల్లో ఒకటో తరగతికి 90 వేల సీట్లు అందుబాటులో ఉండగా కేవలం 18,749 మందికి మాత్రమే సీట్లు వచ్చాయి. అమ్మఒడి, విద్యాదేవేన, వసతి గృహం, విద్యా కానుక వంటి పథకాలతో రాజకీయ మైలేజీ పొందేందుకు పత్రికల్లో ప్రకటనలు గుప్పించిన ప్రభుత్వం పేదల చదువుల విషయంలో తీవ్ర నిర్లక్ష్యం ప్రదర్శిస్తోంది. ఆర్టీఈపై విస్తృత ప్రచారం చేయాలని చట్టం చెబుతున్నా.. జగన్ ప్రభుత్వం పట్టించుకోలేదన్నారు. రాష్ట్రంలో 2022-23 విద్యా సంవత్సరం నుంచి RTE అమలు చేస్తున్నారు. పూర్తి నిర్లక్ష్యం కారణంగా గతేడాది 3 శాతం సీట్లు మాత్రమే భర్తీ అయ్యాయి. కోర్టు ఆదేశాల దృష్ట్యా ఈసారి ముందుగానే కసరత్తు ప్రారంభించినా ప్రభుత్వం సరిగా ప్రచారం చేయలేదు. తల్లిదండ్రులకే తెలియాలి అన్నట్లుగా వ్యవహరించారు. అధికారులు, విద్యాశాఖ మంత్రి ఒక్కసారి కూడా ప్రెస్ మీట్ పెట్టలేదు. అమ్మఒడి, విద్యాడివెన అంటూ పెద్దగా ప్రకటనలు ఇవ్వలేదు. దీనిపై ప్రచారం చేయాలని కొన్ని స్వచ్ఛంద సంస్థల ప్రతినిధులు కోరుతున్నా పాఠశాల విద్యాశాఖ అధికారులు పట్టించుకోలేదు. ఉద్దేశపూర్వకంగానే నిర్లక్ష్యం చేస్తున్నారని ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు. రెండు దశల్లో మూడుసార్లు లాటరీ నిర్వహించినా 20 వేల మంది కూడా అడ్మిషన్లు తీసుకోలేదు. అయితే… పేదలు ఆర్టీఈపై ఆసక్తి చూపడం లేదని, ఆ సీట్లు అక్కర్లేదని ప్రభుత్వం వింత ప్రచారం ప్రారంభించింది.

మీరు ఇవ్వాలనుకుంటున్నారా?

ప్రభుత్వ పాఠశాలలను బాగుచేస్తామని ప్రభుత్వం చెబుతున్నా.. ప్రయివేటు విద్యపైనే ప్రజలు ఆసక్తి చూపుతున్నారు. ఆర్థిక స్థోమత లేకపోతే, ప్రజలు వీలైనంత వరకు ప్రైవేట్‌కు ప్రాధాన్యత ఇస్తారు. ఉన్నత పాఠశాలల విషయానికొస్తే ప్రభుత్వ పాఠశాలలు కొంత మెరుగ్గా ఉన్నప్పటికీ ప్రాథమిక పాఠశాలలు అధ్వాన్నంగా ఉన్నాయి. కోవిడ్ కాలంలో, 6 లక్షల మంది పిల్లలు ప్రభుత్వ పాఠశాలలకు వలస వచ్చారు, కాని వారు కరోనా తగ్గిన వెంటనే వెళ్లిపోయారు. ఇలా ప్రయివేటు చదువుల కోసం తల్లిదండ్రులు ఎదురుచూస్తుంటే.. ప్రభుత్వం మాత్రం ఆసక్తి చూపకపోవడంతో సీట్లు రావడం లేదని వాపోతున్నారు. ముఖ్యంగా ప్రాథమిక స్థాయి వరకు పిల్లలను ప్రైవేట్ పాఠశాలల్లో చదివించాలని తల్లిదండ్రులు కోరుతున్నారు. ఈ నేపథ్యంలో విద్యాహక్కు చట్టం వారికి వరంగా మారింది. కానీ చాలా మందికి దీనిపై అవగాహన లేకపోవడం, అవగాహన కల్పించడంలో ప్రభుత్వం విఫలమవడంతో దరఖాస్తులు రావడం లేదు. మరోవైపు అమ్మ ఒడిని ఆర్టీఈకి లింక్ చేయడం కూడా దెబ్బతింది. ఆర్టీఈ కింద ప్రైవేటు పాఠశాలల్లో సీట్లు పొందిన విద్యార్థుల ఫీజులను అమ్మోడి పథకం కింద నిర్ణయించాలని ప్రభుత్వం సూచించింది. ఆర్టీఈ సీట్లకు పట్టణాల్లో రూ.8 వేలు, గ్రామాల్లో రూ.6,500, గిరిజన ప్రాంతాల్లో రూ.5,100. ఇంత తక్కువ ఫీజులతో అడ్మిషన్ ఎలా పొందాలని ప్రైవేట్ పాఠశాలలు ప్రశ్నిస్తున్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో మొత్తం సీట్ల సంఖ్య భారీగానే మిగిలింది.

45,372 దరఖాస్తులు.

ఆర్టీఈకి ఈ ఏడాది సగం దరఖాస్తులు మాత్రమే వచ్చాయి. 90 వేల సీట్లు అందుబాటులో ఉంటే… 45,372 మంది దరఖాస్తు చేసుకున్నారు. వారిలో 27,648 మంది ఆప్షన్లను ఎంచుకోగా, 26,279 మంది అర్హులుగా గుర్తించారు. వీరిలో 18,749 మందికి సీట్లు లభించాయి. మరి వీరిలో ఎంతమంది చేరతారో చూడాలి. మిగిలిన సీట్లను ప్రైవేట్ యాజమాన్యాలు భర్తీ చేసుకునేందుకు అవకాశం ఉంటుంది. అయితే ఈ ఫీజులు చాలవని కొందరు కోర్టులను ఆశ్రయించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-15T14:20:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *