సైకాలజీ: ఇలా చేస్తే భావోద్వేగాలు అదుపులో ఉంటాయి…!

విరామం లేని ఆలోచనలు, కలతపెట్టే భావోద్వేగాలు (మనస్తత్వశాస్త్రం), కుంగదీసే ఒత్తిడులు… మనసుతో పాటు శరీరమంతా ఒత్తిడికి గురవుతుంది. ఈ మూలాధారాల ఆధారంగా, సమస్యను పరిష్కరించడానికి విధానాలు మరియు నియమాలను అనుసరించాలి!

వెన్నెముకకు పోషకాలను అందించే వెన్నుపాములోకి మెదడు నుండి స్రవించే వెన్నెముక ద్రవాన్ని తార్పక కఫా నియంత్రిస్తుంది. దీనిని శోషరస ద్రవం అంటారు. ఈ ద్రవం కేంద్ర నాడీ వ్యవస్థకు పోషకాలను సరఫరా చేస్తుంది, మెదడు నుండి వ్యర్థపదార్థాలు మరియు విషపదార్ధాలను తొలగిస్తుంది మరియు వెన్నుపూసలోని చివరి ఎముక ద్వారా వాటిని శోషరస మార్గాల్లోకి పంపుతుంది. మెదడు నిద్రపోతున్నప్పుడు ఈ శోషరస మార్గాలు తెరవబడతాయి మరియు ప్రమాదకరమైన న్యూరోటాక్సిన్లు సెరిబ్రల్ వెన్నెముక ద్రవంలోకి ప్రవేశిస్తాయి. ఏడాదిలో గాఢ నిద్రలో మెదడు నుంచి దాదాపు మూడున్నర కిలోల విషపదార్థాలు బయటకు వెళ్లిపోతాయి. కానీ ఈ ప్రక్రియ కోసం మెదడుకు కనీసం 6 నుండి 8 గంటల నిద్ర అవసరం (నిద్ర) అవసరం అవుతుంది.

నాసికా ద్వారా…

పురాతన ఆయుర్వేద చికిత్స పద్ధతిలో ‘నాశ్యం’ ద్వారా ముక్కు ద్వారా మూలికా నూనెలను పీల్చడం ఉంటుంది. ఈ ప్రక్రియ మెదడులోని శోషరస ద్రవం ‘రసాలు’ మరియు పుర్రెలోని ఖాళీ ప్రదేశాలను (సైనస్‌లు) శుభ్రపరుస్తుంది. మస్తిష్క స్రావాలు మెడలోని శోషరస నాళాలు మరియు ముక్కుకు సంబంధించిన సైనస్‌ల ద్వారా పారుతాయి. కాబట్టి, నషా చికిత్సతో, ఈ ద్రవాలు బయటకు వెళ్లి, మెదడుపై ఒత్తిడి తొలగి, మానసిక ప్రశాంతత, భావోద్వేగాలు మందగిస్తాయి మరియు కళ్ళు నిండుగా నిద్రపోతాయి. మెదడులోని స్రావాలను తొలగించే ‘గ్లింఫాటిక్ సిస్టమ్’ మీరు పక్కకు ఒరిగి పడుకున్నప్పుడు మెరుగ్గా పనిచేస్తుందని పరిశోధనలో తేలింది. కాబట్టి ఒకవైపు నిద్రపోవడం అలవాటు చేసుకోండి. మీ వీపుపై పడుకోవడం మరియు మీ వీపుపై మేల్కొలపడం చాలా కాలంగా ఉన్న అలవాటు, కానీ ఇది ఆరోగ్య ప్రయోజనాలను కలిగి ఉంది. ఎర్లీ స్లీపర్స్ మరియు ఎర్లీ రైజర్స్ ఎర్లీ రైజర్స్ మరియు ఎర్లీ రైజర్స్ తో పోల్చినప్పుడు బాడీ మాస్ ఇండెక్స్ తక్కువగా ఉంటాయని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి.

ప్రాణాయామం ద్వారా శుద్ధి!

దీర్ఘ శ్వాస ప్రక్రియ ద్వారా మెదడు నుండి విసర్జించే ద్రవాలు బహిష్కరించబడతాయి. ఆవిరిని పీల్చడం ద్వారా కూడా సెరిబ్రల్ స్పైనల్ ఫ్లూయిడ్ మెదడు నుంచి త్వరగా వెళ్లిపోతుందని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. ఫైట్-ఆర్-ఫ్లైట్ ఒత్తిడి (ప్రమాదానికి పోరాటం-లేదా-విమాన ప్రతిస్పందనకు మద్దతు ఇచ్చే హార్మోన్ల వేగవంతమైన విడుదల) సెరెబ్రోస్పానియల్ ద్రవం యొక్క స్రావాన్ని ప్రభావితం చేస్తుంది. శ్వాస వ్యాయామాలు మరియు యోగా అభ్యాసాలు గ్లింఫాటిక్ వ్యవస్థకు మద్దతు ఇస్తాయని అనేక పరిశోధనలు వెల్లడించాయి.

కపాలభాతి, ప్రాణాయామం

తర్పక కఫా శుద్ధి కోసం ‘కపాలభతి’ ప్రత్యేకంగా రూపొందించబడింది. కపాలం అంటే ‘పుర్రె’ మరియు భాటి అంటే ‘ప్రకాశవంతమైనది’. ఈ ప్రక్రియ పొత్తికడుపు నుండి శ్వాస నేరుగా కపాలంలోని పుర్రెకు ప్రవహించేలా రూపొందించబడింది, ఇది మెదడు నుండి వ్యర్థాలను బయటకు పంపడానికి సహాయపడుతుంది. కపల్‌భతి సాధనతో, మెదడులోని గ్లింఫాటిక్ వ్యవస్థ నుండి వ్యర్థాలు సులభంగా బయటకు వెళ్లడం వల్ల ఒత్తిడి నియంత్రించబడుతుంది.

బ్రహ్మరి ప్రాణాయామం

నోటి ద్వారా కాకుండా ముక్కు ద్వారా గాలి పీల్చే వారి శరీరంలో ‘నైట్రిక్ ఆక్సైడ్’ ఎక్కువగా ఉంటుంది. కాబట్టి ముక్కు ద్వారా శ్వాస తీసుకోవడంలో ప్రాణాయామం వంటి అనేక వ్యాయామాలు ఉన్నాయి. హమ్మింగ్ ద్వారా నైట్రిక్ ఆక్సైడ్ ఉత్పత్తి కేవలం ముక్కు ద్వారా శ్వాస తీసుకోవడం కంటే 15 రెట్లు ఎక్కువ. అలాగే కూనిరాగాలు చేస్తూ కదలడం వల్ల ఎక్కువ ఫలితాలు వస్తాయి. మెదడులోని మొండి ద్రవాలు ఈ ప్రక్రియ ద్వారా తరలించబడతాయి, కరిగిపోతాయి మరియు విసర్జించబడతాయి. నోటి-శ్వాస అనేది ఫైట్-అండ్-ఫ్లైట్ నమూనాను పెంచుతుంది, నాడీ వ్యవస్థను ప్రభావితం చేస్తుంది మరియు సెరిబ్రల్ వెన్నెముక ద్రవం యొక్క ప్రవాహాన్ని తగ్గిస్తుంది. ఒకే ముక్కు ద్వారా శ్వాస తీసుకోవడం నాడీ వ్యవస్థ పనితీరును మెరుగుపరుస్తుంది మరియు గ్లింఫాటిక్ వ్యవస్థను సక్రియం చేస్తుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *