TSPSC: TSPSCలో ఈ నియామకాలు ఏమిటి? ప్రభుత్వాన్ని ప్రశ్నించారు..!

రాజ్యాంగ పదవుల్లో ఇష్టానుసారంగా నియామకాలు జరుగుతాయా?

ఎలాంటి చర్చ లేదా స్క్రీనింగ్ జరిగినట్లు కనిపించడం లేదు

మార్గదర్శకాలు లేకపోవడంతో ఇష్టారాజ్యంగా నియమితులయ్యారా?

ఆరుగురు సభ్యుల నియామకంపై హైకోర్టు కీలక తీర్పు

మూడు నెలల్లోపు పునఃపరిశీలించి నిర్ణయం తీసుకోవాలని ఆదేశాలు

సమర్థులు మరియు అర్హులైన వారిని నియమించడానికి వ్యాఖ్యానించండి

హైదరాబాద్ , జూన్ 16 (ఆంధ్రజ్యోతి): టీఎస్‌పీఎస్సీ సభ్యుల నియామకానికి సంబంధించి రాష్ట్ర ప్రభుత్వానికి హైకోర్టులో ఎదురుదెబ్బ తగిలింది. ఆరుగురు సభ్యుల నియామకాలను ప్రభుత్వం పునఃపరిశీలించాలని పేర్కొంటూ హైకోర్టు కీలక తీర్పును వెలువరించింది. టీఎస్పీఎస్సీ సభ్యులు ధనసింగ్, బండి లింగారెడ్డి, సుమిత్రా ఆనంద్ తనోబా, కారం రవీందర్ రెడ్డి, ఆరావల్లి చంద్రశేఖర్ రావు, ఆర్.సత్యనారాయణల నియామకంపై మళ్లీ మూడు నెలల్లో నిర్ణయం తీసుకుంటామని స్పష్టం చేశారు. ప్రభుత్వం తీసుకునే తాజా నిర్ణయానికి లోబడి వారి నియామకాలు ఉంటాయని పేర్కొంది. రాజ్యాంగబద్ధ సంస్థ అయిన పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ సభ్యుల నియామకాలకు సంబంధించి ఎలాంటి చర్చ, స్క్రీనింగ్ ప్రక్రియ జరిగినట్లు కనిపించడం లేదని ఈ సందర్భంగా హైకోర్టు తీవ్ర వ్యాఖ్యలు చేసింది. సభ్యుల నియామకానికి సంబంధించి మార్గదర్శకాలు లేనంత కాలం ప్రభుత్వం తన బాధ్యతలను విస్మరించరాదని, సమర్థులు, అర్హులైన సభ్యులను నియమించాల్సిన బాధ్యత ప్రభుత్వానిదే. TSPSCలో ఆరుగురు సభ్యులను సభ్యులుగా నియమిస్తూ ప్రభుత్వం 2021 మే 19న జీవో నెం. 108ని జారీ చేయగా, అనర్హులను ఇలా నియమించారని పేర్కొంటూ కాకతీయ యూనివర్సిటీ రిటైర్డ్ ప్రొఫెసర్ ఎ. వినాయక్ రెడ్డి 2021 జూన్‌లో హైకోర్టులో ప్రజా ప్రయోజన వ్యాజ్యాన్ని దాఖలు చేశారు. సభ్యులు ఈ పిటిషన్‌పై ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్ ఉజ్జల్ భుయాన్, జస్టిస్ సీవీ భాస్కర్ రెడ్డిలతో కూడిన ధర్మాసనం సుదీర్ఘ విచారణ జరిపి శుక్రవారం తీర్పు వెలువరించింది. వివాదంలో ఉన్న సభ్యుల నియామకాలకు సంబంధించి ప్రభుత్వం సమర్పించిన సీల్డ్ కవర్ రికార్డును ధర్మాసనం పరిశీలించింది. వివాదాస్పద సభ్యుల్లో ఒకరైన సుమిత్రా ఆనంద్ తనోబా ఎంఏ (తెలుగు) విద్యార్హతతో జడ్పీహెచ్‌ఎస్ లింగంపేటలో తెలుగు పండిట్‌గా పనిచేశారని పేర్కొంది. కారం రవీందర్ రెడ్డి బీఎస్సీ డీగ్రీ విద్యార్హతతో నాయబ్ తహసీల్దార్‌గా పదవీ విరమణ పొంది తెలంగాణ ఉద్యమంలో చురుగ్గా పాల్గొన్నట్లు రికార్డులు చెబుతున్నాయి. డాక్టర్ ఆరవెల్లి చంద్రశేఖర్‌రావు బీఏఎంఎస్‌ విద్యార్హతతో ముస్తాబాద్‌లో తిరుమల నర్సింగ్‌హోమ్‌ నిర్వహిస్తున్నట్లు బయోడేటాలో పేర్కొన్నారు. బీఏ డిగ్రీ విద్యార్హతతో ఈనాడు, ఉదయం, వార్త పత్రికల్లో జర్నలిస్టుగా పనిచేశానని ఆర్.సత్యనారాయణ వెల్లడించారు. వారు తమ బయోడేటాను ఎలా, ఏ ప్రాతిపదికన సమర్పించారు? అసలు ఎవరికి సమర్పించారో అర్థం కావడం లేదని బెంచ్ వ్యాఖ్యానించింది. ఎవరి బయోడేటా ఎప్పుడు అడిగినా రికార్డుల్లో ఏమీ లేదని చెబుతున్నారు. ‘‘ఇతర వ్యక్తుల నుంచి కూడా ఇలా బయోడేటా అడిగారా.. వివరాలు లేవు.. పబ్లిక్ సర్వీస్ కమీషన్ సభ్యుల పోస్టులకు నియామకాలు జరుగుతున్నాయని వారికి ఎలా తెలిసింది.. వారి బయోడేటాను ఎవరు పంపించాలని అడిగారు.. అది అర్థం చేసుకోవడంలో విఫలమవుతున్నాం. చీఫ్ విజిలెన్స్ అధికారి, వివిధ శాఖల కార్యదర్శులపై ఎలాంటి ఆరోపణలు లేవని, క్రమశిక్షణా చర్యలు తీసుకున్న దాఖలాలు లేవని పేర్కొంటూ నోట్ ఫైల్స్ కూడా ఉన్నాయి.ఈ ఫైళ్లను ప్రిన్సిపల్ సెక్రటరీ జనరల్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ డిపార్ట్‌మెంట్ ప్రాసెస్ చేసి ఎనిమిది మంది పేర్లను ఎంపిక చేసింది. విజిలెన్స్ నివేదికకు లోబడి సభ్యుల నియామకాలకు ముఖ్యమంత్రి, గవర్నర్ ఆమోదం తెలిపారని, ఈ మొత్తం ప్రక్రియలో చైర్మన్, సభ్యుల నియామకానికి సంబంధించి ఎలాంటి చర్చ జరగలేదని ధర్మాసనం పేర్కొంది.

స్క్రీనింగ్ ప్రక్రియ తప్పనిసరిగా ఉండాలి..

జియో నంబర్ 108 19 మే 2021న జారీ చేయబడింది. ఈ మొత్తం ప్రక్రియలో, పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ చైర్మన్ మరియు సభ్యుల నియామకాలకు సంబంధించి, చర్చా ప్రక్రియ ఎక్కడ జరిగింది, బెంచ్ ప్రశ్నించింది. “ఒక్క అపాయింట్‌మెంట్ కూడా చర్చించలేదు. ఆర్టికల్ 316, పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ రెగ్యులేషన్‌లో చైర్మన్ మరియు సభ్యుల ఎంపికపై ఎటువంటి ప్రక్రియ లేనప్పటికీ, సుప్రీం కోర్టు మార్గదర్శకాల ప్రకారం సంప్రదింపులు మరియు స్క్రీనింగ్ ప్రక్రియ జరగాలి. పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ అత్యున్నత రాజ్యాంగ సంస్థ.. ఈ పోస్టుల్లో నియమితులైన వారికి కనీస విద్యార్హతలు, హోదా ఉండాలి.. సమర్థులు, బుద్ధిమంతులనే చైర్మన్‌, సభ్యులుగా నియమించేందుకు చర్చల ప్రక్రియ చేపట్టకుండా ప్రభుత్వం బాధ్యతల నుంచి తప్పుకోవడం లేదు. ఇక్కడే చోటు చేసుకున్నాయి.ఈ నేపథ్యంలో వివాదంలో ఉన్న సభ్యుల సామర్థ్యాలు, అర్హతలను పారదర్శకంగా పరిశీలించాలని ప్రభుత్వానికి రిమాండ్ చేస్తున్నాం.సుప్రీంకోర్టు పేర్కొన్నట్లు ఎలాంటి నిబంధనలు లేకుండా నియామకాలు జరపడం సరికాదన్నారు. చిత్తశుద్ధి, కసరత్తు లేకుండా మార్గదర్శకాలు.. ఈ దశలో నియామకాలకు సంబంధించిన జీవో 108ని కొట్టేయడం సబబు కాదు.. ప్రభుత్వం నియామకాలను పునఃపరిశీలించి.. మూడు నెలల్లో నిర్ణయం తీసుకోవాలి’’ హైకోర్టు చెప్పింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *