ఆర్టికల్ 370 : నేటికి నాలుగేళ్లు.. జమ్మూ కాశ్మీర్ ఇప్పుడు ఎలా ఉంది?

ఆర్టికల్ 370 రద్దుపై కశ్మీర్ నేతలు ఎప్పటి నుంచో గళం విప్పినప్పటికీ, ఎట్టకేలకు నాలుగేళ్ల తర్వాత సుప్రీంకోర్టు విచారణ చేపట్టేందుకు అంగీకరించింది. బుధవారం (ఆగస్టు 2) దీనిపై విచారణ ప్రారంభమైంది

ఆర్టికల్ 370 : నేటికి నాలుగేళ్లు.. జమ్మూ కాశ్మీర్ ఇప్పుడు ఎలా ఉంది?

ఆర్టికల్ 370 రద్దు: ఉగ్రవాద దాడులు, పౌరుల నిరసనలు, తిరుగుబాటుదారుల కార్యకలాపాలతో ఎప్పుడూ గందరగోళంగా ఉండే జమ్మూ కాశ్మీర్ ఆర్టికల్ 370 రద్దు తర్వాత శాంతించిందని అదనపు డీజీపీ (శాంతి భద్రత) విజయ్ కుమార్ ఆగస్టు 5, 2022న తెలిపారు. ఆర్టికల్ 370 యొక్క మూడేళ్ల సందర్భంగా మాట్లాడుతూ ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు. ఆగస్టు 5, 2019 (ఆర్టికల్ 370 రద్దు తేదీ) నుండి జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో భద్రతా దళాల కాల్పుల్లో పౌరులెవరూ గాయపడలేదని ప్రభుత్వం పేర్కొంది. మరియు ఎన్‌కౌంటర్ సైట్‌లపై రాళ్లు రువ్విన సంఘటనలు లేవు, కానీ వాస్తవానికి పరిస్థితి భిన్నంగా ఉన్నట్లు కనిపిస్తోంది.

పిakistan : పాకిస్థాన్‌లో చీరల కోసం పోరాడుతున్న మహిళలు.. తుపాకీలతో భర్తలు

పోలీసుల డేటాలోని సమాచారం మరోలా ఉంది. ఆర్టికల్ 370 రద్దు తర్వాత గత ఏడాది ఆగస్టు వరకు వివిధ ఘటనల్లో 174 మంది పోలీసులు, 110 మంది పౌరులు మరణించారు. ఆర్టికల్ 370 రద్దుకు ముందు ఆగస్టు 5, 2016 నుండి ఆగస్టు 4, 2019 వరకు అదే మూడేళ్లలో 290 మంది పోలీసులు మరణించారని పోలీసు గణాంకాలు చెబుతున్నాయి. ఆర్టికల్ 370 రద్దుకు ముందు మూడేళ్లలో 930 ఉగ్రవాద సంఘటనలు నమోదయ్యాయి, అయితే 617 ఉగ్రవాదులు రద్దు తర్వాత మూడేళ్లలో ఘటనలు జరిగాయి.

ప్రపంచంలో అత్యంత ధనిక మహిళ : ఏకైక మహిళా చక్రవర్తి .. అందంలోనే కాదు ప్రపంచంలోనే అత్యంత ధనవంతురాలు

ఆర్టికల్ 370 రద్దుపై కశ్మీర్ నేతలు ఎప్పటి నుంచో గళం విప్పినప్పటికీ, ఎట్టకేలకు నాలుగేళ్ల తర్వాత సుప్రీంకోర్టు విచారణ చేపట్టేందుకు అంగీకరించింది. బుధవారం (ఆగస్టు 2) దీనిపై విచారణ ప్రారంభమైంది. సంబంధిత వ్యాజ్యాలపై రోజువారీ విచారణ జరుపుతామని సుప్రీంకోర్టు ప్రకటించింది. ఐపీఎస్ అధికారి షా ఫైజల్, సామాజిక కార్యకర్త షెహ్లా రషీద్ దాఖలు చేసిన పిటిషన్ ప్రస్తుతం విచారణలో ఉంది.

తోషాఖానా జాబితా: ఇమ్రాన్ ఖాన్ ఒక్కరే కాదు.

2019లో ఇదే రోజున జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు ప్రత్యేక హోదా కల్పించే ఆర్టికల్ 370ని పార్లమెంట్ రద్దు చేసింది. మోదీ నేతృత్వంలోని కేంద్ర ప్రభుత్వం ఈ ప్రతిపాదన తీసుకొచ్చింది. ఈ ఆర్టికల్ రద్దు తర్వాత కాశ్మీర్ రెండు భాగాలుగా విడిపోయింది. లడఖ్ ప్రాంతం పూర్తిగా ఏకీకృత భూభాగంగా మారగా, జమ్మూ మరియు కాశ్మీర్‌లోని మిగిలిన భాగం అసెంబ్లీతో కూడిన కేంద్రపాలిత ప్రాంతంగా మార్చబడింది, అదే పేరుతో కొనసాగుతోంది. పరిస్థితి సద్దుమణిగిన తర్వాత రాష్ట్ర హోదా కల్పిస్తామని అప్పట్లో కేంద్ర ప్రభుత్వం హామీ ఇచ్చినా నేటికీ అమలు కాలేదు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *