అంతరపంట: కొబ్బరి మరియు కోకోతో అంతర పంటగా సాగు

ప్రస్తుతం కొబ్బరి, కోకోతో పాటు అంతర పంటగా పత్తి సాగుపై రైతులు ఆసక్తి చూపుతున్నారు. ఏలూరు జిల్లా ద్వారకాతిరుమల మండలం సూర్యచంద్రరావు గ్రామానికి చెందిన రైతు బలుసు వీరభద్రరావు అంతర పంటగా కొబ్బరి సాగుకు సిద్ధమయ్యాడు.

అంతరపంట: కొబ్బరి మరియు కోకోతో అంతర పంటగా సాగు

అంతరపంట

అంతర పంటలు: కొబ్బరి తోటలు రైతులు అంతర పంటలు వేసుకోవడానికి అనుకూలం. కానీ అంతర పంటలపై అవగాహన లేకపోవడంతో చాలా మంది రైతులు ఆదాయాన్ని కోల్పోతున్నారు. పాక్షిక నీడ కొబ్బరి వాతావరణంలో వివిధ రకాల వాణిజ్య పంటలను సాగు చేయవచ్చు. ఏలూరు జిల్లాకు చెందిన ఓ రైతు దీన్ని అమలు చేసేందుకు సిద్ధమవుతున్నాడు. కొబ్బరిని అంతర పంటగా సాగు చేసేందుకు నర్సరీని పెంచుతున్నారు.

ఇంకా చదవండి: అంతరపంట : కొబ్బరితో అంతర పంటలు వేయడం ద్వారా అదనపు ఆదాయం

ఆంధ్రప్రదేశ్‌లోని కోస్తా జిల్లాలు కొబ్బరి సాగుకు పెట్టింది పేరు. అధిక వర్షపాతం మరియు గాలిలో అధిక తేమ కారణంగా, ఇది కొబ్బరి సాగుకు చాలా అనుకూలంగా ఉంటుంది. అయితే సాగు పెట్టుబడి పెరిగి నామమాత్రంగా ఆదాయం రావడంతో ఒక్క పంట కొబ్బరి రైతుకు లాభసాటిగా లేదు. ఈ దశలో అంతర పంటగా కోకో సాగును శాస్త్రవేత్తలు ప్రోత్సహించడంతో పరిస్థితి మెరుగుపడింది.

ఇంకా చదవండి: టెర్రక్ గార్డెన్: వరి పొలాల్లో కూరగాయలు మరియు పండ్లను పెంచడం

మరోవైపు ప్రస్తుతం కొబ్బరి, కోకోతో పాటు అంతర పంటగా పత్తి సాగుపై రైతులు ఆసక్తి చూపుతున్నారు. ఏలూరు జిల్లా ద్వారకాతిరుమల మండలం సూర్యచంద్రరావు గ్రామానికి చెందిన రైతు బలుసు వీరభద్రరావు అంతర పంటగా కొబ్బరి సాగుకు సిద్ధమయ్యాడు. ఇందుకోసం కర్ణాటక నుంచి విత్తనాలు సేకరించి నర్సరీని పెంచుతున్నారు.

ఇంకా చదవండి: కొబ్బరి తోటలో అంతర పంట: కొబ్బరి తోటలో అంతర పంటగా తోటకూర సాగు

ఇప్పటికే కొబ్బరి, కోకో పంటల మధ్య అంతర పంటగా 3 ఎకరాల్లో కొబ్బరిని సాగు చేశారు. రెండేళ్లుగా వీరికి దిగుబడి వస్తోంది. మరో 20 ఎకరాల్లో కొబ్బరి, కోకోలో అంతర పంటలు వేసేందుకు సిద్ధమవుతున్నారు.

ఇంకా చదవండి: కూరగాయల వ్యవసాయం : కాక్ నూర్ కేరాఫ్ కూరగాయలు.. మొత్తం గ్రామం కూరగాయల సాగు

ఈ పంటకు ఎలాంటి తెగుళ్లు ఆశించవు, ప్రత్యేక ఎరువులు అవసరం లేదు. వక్క కాయలు పండిన నాలుగు నెలలే పని ఉంది. మిగిలిన ఎనిమిది నెలలు పెద్దగా పని ఉండదు. పెట్టుబడి లేకపోవడం.. అధిక లాభాలు రావడంతో వక్క తోటల సాగుకు విశేష ఆదరణ లభిస్తోంది. కొబ్బరి తోటలు ఉన్న రైతులు అంతర పంటగా సాగు చేస్తే అదనపు ఆదాయం పొందవచ్చు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *