నిద్ర హక్కు: ఎవరైనా మీ నిద్రకు భంగం కలిగిస్తే వారిపై కేసు పెట్టవచ్చని మీకు తెలుసా..?

ప్రతి మనిషికి ప్రశాంతంగా నిద్రించే హక్కు ఉంది. నిద్రకు భంగం కలిగించే హక్కు ఎవరికీ లేదు. ఎవరైనా మీ నిద్రకు భంగం కలిగిస్తే దావా వేసే హక్కు మీకు ఉందని మీకు తెలుసా?

నిద్ర హక్కు: ఎవరైనా మీ నిద్రకు భంగం కలిగిస్తే వారిపై కేసు పెట్టవచ్చని మీకు తెలుసా..?

నిద్ర భంగం..ఫైల్ కేసు

నిద్రకు భంగం..ఫైల్ కేసు : మనిషి జీవితానికి ఆహారం ఎంత ముఖ్యమో.. ఆరోగ్యానికి నిద్ర కూడా ముఖ్యమే. రోజుకి సరిగ్గా ఎనిమిది గంటలు నిద్రపోవాలని లేదంటే అనారోగ్య సమస్యలు ఎదుర్కోవాల్సి వస్తుందని నిపుణులు చెబుతున్నారు. 24 గంటలూ పనిచేయడం అనేది ఆహారంతో పాటు నిద్రలోనూ ఒక భాగం. రోజంతా పనిచేసి అలసిపోయిన శరీరానికి విశ్రాంతి అవసరం. నిద్ర ద్వారానే శరీరానికి విశ్రాంతి లభిస్తుంది. నిద్ర ప్రతి మనిషి హక్కు. భారతదేశంలో నిద్రించే హక్కు ప్రాథమిక హక్కుగా గుర్తించబడింది. ప్రతి మనిషికి ప్రశాంతంగా నిద్రపోయే హక్కు ఉంది. నిద్రకు భంగం కలిగించడం నేరమని చాలా మందికి తెలియదు.

భారతదేశంలో నిద్రించే హక్కు ప్రాథమిక హక్కుగా గుర్తించబడింది. దీని అర్థం ‘జీవించే హక్కు మరియు వ్యక్తిగత స్వేచ్ఛ’కు హామీ ఇచ్చే భారత రాజ్యాంగం ((భారత రాజ్యాంగం)ఆర్టికల్ 21ఆర్టికల్ 21) దీని ప్రకారం ఎలాంటి భంగం కలగకుండా ప్రశాంతంగా నిద్రపోయే హక్కు ప్రతి పౌరుడికి ఉంది. 2012లో ఢిల్లీలో బాబా రామ్‌దేవ్ ర్యాలీ సందర్భంగా, నిద్రిస్తున్న వ్యక్తులపై పోలీసు చర్యకు సంబంధించిన కేసులో భారత సుప్రీంకోర్టు నిద్ర యొక్క ప్రాముఖ్యతను ప్రాథమిక హక్కుగా సమర్థించింది. వారికి నిద్ర లేకుండా చేయడం వారి ప్రాథమిక హక్కును ఉల్లంఘించడమేనని కోర్టు పేర్కొంది. మానవ ఉనికికి, మనుగడకు అవసరమైన సున్నితమైన ఆరోగ్య సమతుల్యతను కాపాడుకోవడానికి నిద్ర చాలా కీలకమని కోర్టు స్పష్టం చేసింది.

జయప్రద: నటి, మాజీ ఎంపీ జయప్రదకు ఆరు నెలల జైలు శిక్ష పడింది.

కాబట్టి నిద్ర అనేది మానవుని ప్రాథమిక అవసరంగా పరిగణించబడుతుంది. నిద్ర లేకపోవడం వల్ల అనేక ఆరోగ్య సమస్యలు వస్తాయి. సయ్యద్ మక్సూద్ అలీ వర్సెస్ స్టేట్ ఆఫ్ మధ్యప్రదేశ్ కేసులో, మధ్యప్రదేశ్ హైకోర్టు కూడా నిద్ర యొక్క ప్రాముఖ్యతను ప్రాథమిక హక్కుగా ఎత్తిచూపింది. మంచి వాతావరణంలో జీవించడంతోపాటు రాత్రిపూట ప్రశాంతంగా నిద్రపోయే హక్కు ప్రతి పౌరుడికి ఉందని పేర్కొంది.

సరైన నిద్ర, ప్రశాంతమైన జీవితం ప్రతి ఒక్కరి హక్కు. ఒక వ్యక్తి నిద్రకు భంగం కలిగించే హక్కు ఎవరికీ లేదు. అలా చేస్తే నిబంధనలను ఉల్లంఘించినట్లవుతుంది. ఈ హక్కును కాపాడేందుకు అధికారులు, వ్యక్తులు ఇతరుల నిద్రకు భంగం కలిగించకూడదు. ప్రశాంతమైన విశ్రాంతిని ప్రోత్సహించే వాతావరణాన్ని సృష్టించడం కేవలం సౌలభ్యం మాత్రమే కాదు, ఆరోగ్యకరమైన, సంతోషకరమైన సమాజానికి దోహదపడే ప్రాథమిక హక్కు అని ప్రతి ఒక్కరూ తెలుసుకోవాలి.

మనిషికి నిద్ర చాలా ముఖ్యం. నిద్ర తరచుగా చెదిరిపోతుంది. స్థానికుల వల్ల కావచ్చు..కొందరు స్థానికులు చేసిన శబ్దం వల్ల కావచ్చు. ఉదాహరణకు పెద్దగా అరుస్తూ, అరుస్తూ, మైక్రోఫోన్ సెట్లు, డీజే పెట్టి ఇతరుల నిద్రను చెడగొట్టే హక్కు ఎవరికీ లేదు.. నిద్రకు భంగం కలిగించే వారిపై కూడా కేసు పెట్టవచ్చని తెలుసా..? తెలియకపోతే.. మీ నిద్ర హక్కును కాపాడుకోండి..

ప్రతి ఒక్కరికీ సరైన నిద్ర, ప్రశాంతంగా జీవించే హక్కు ఉంది. శాంతియుత విశ్రాంతిని ప్రోత్సహించే వాతావరణాన్ని సృష్టించడం అనేది కేవలం సౌలభ్యం మాత్రమే కాకుండా ఆరోగ్యకరమైన మరియు సంతోషకరమైన సమాజానికి దోహదపడే ప్రాథమిక హక్కు అని అందరూ తెలుసుకోవాలి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *