మొక్కజొన్న పంట: మొక్కజొన్నలో కోత పురుగు ఉధృతి.. నివారణకు శాస్త్రవేత్తల సూచనలు

ముఖ్యంగా మొక్కజొన్నను ప్రస్తుతం వేధిస్తున్న సమస్య కోత పురుగు. రైతులు నాటినప్పటి నుంచి పంట చేతికొచ్చే వరకు అప్రమత్తంగా ఉండాలి. ఈ పురుగుల ఉధృతిని గమనించినట్లయితే వెంటనే సస్యరక్షణ చర్యలు చేపట్టాలని సూచించారు.

మొక్కజొన్న పంట: మొక్కజొన్నలో కోత పురుగు ఉధృతి.. నివారణకు శాస్త్రవేత్తల సూచనలు

మొక్కజొన్న పంట

మొక్కజొన్న పంట: తెలుగు రాష్ట్రాల్లో ఎక్కువ మంది రైతులు మొక్కజొన్న పంటలు వేశారు. కొన్నిచోట్ల నాట్లు వేసేందుకు సిద్ధమవుతున్నారు. అడపాదడపా వర్షాలు కురిస్తే చీడపీడలు ఆశించడమే కాకుండా సూక్ష్మ లోపాలు వచ్చే అవకాశం కూడా ఉంది. ముఖ్యంగా మొక్కజొన్నలో కోత పురుగు ఉధృతి పెరిగినట్లు శాస్త్రవేత్తలు గుర్తించారు. అయితే ప్రస్తుత ఉప్పు పంటలో మొదటి దశలో ఈ పురుగు రాకుండా ఎలాంటి జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలో, వేసే పంటలేమిటో చూద్దాం.

ఇంకా చదవండి: ఆముదం సాగు: ఆముదం సాగు పద్ధతులు

తెలుగు రాష్ట్రాల్లోనూ వాతావరణ పరిస్థితులు మారాయి. అయితే ఇప్పటికే వేసిన మొక్కజొన్న పంట లేత దశలో ఉంది. కాబట్టి తేమకు చాలా సున్నితంగా ఉంటుంది. అధిక నీటి మట్టాలను తట్టుకోదు. పొలంలో ఉన్న మురుగునీటిని వీలైనంత త్వరగా తొలగించాలి. అధిక తేమ భాస్వరం లోపానికి కారణమవుతుంది మరియు అన్ని మొక్కలలో ఊదా రంగులోకి మారుతుంది.

ఇంకా చదవండి: వందే భారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్: వందే భారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్ ఒడిశా విద్యార్థులకు ఉచిత ప్రయాణం

కాబట్టి వానలు ఆగిన తర్వాత 19-19-19 (మూడు పంతులు) 5 గ్రాములు లేదా 20 గ్రాముల డీఏపీ లీటరు నీటికి కలిపి మొక్కలపై పిచికారీ చేయాలి. అలాగే చీడపీడలు, కలుపు సమస్యలపై రైతులు తగు శ్రద్ధ వహించాలన్నారు. ముఖ్యంగా మొక్కజొన్నను ప్రస్తుతం వేధిస్తున్న సమస్య కోత పురుగు. రైతులు నాటినప్పటి నుంచి పంట చేతికొచ్చే వరకు అప్రమత్తంగా ఉండాలి. ఈ పురుగుల ఉధృతిని గమనించినట్లయితే వెంటనే సస్యరక్షణ చర్యలు చేపట్టాలని సూచించారు. మంచిర్యాల జిల్లా, బెల్లంపల్లి కృషి విజ్ఞాన కేంద్రం, శాస్త్రవేత్త నాగరాజు.

ఇంకా చదవండి: ఎడమ చేతివాటం ఉన్న ప్రముఖులు

ప్రస్తుతం కురుస్తున్న వర్షాలను సద్వినియోగం చేసుకుని ఆలస్యమైన ప్రాంతాల్లో కంది, మొక్కజొన్నలను విత్తేందుకు సిద్ధంగా ఉంటామన్నారు. అయితే కత్తెర పురుగును అధిగమించాలంటే విత్తనశుద్ధి తప్పనిసరని శాస్త్రవేత్తలు చెబుతున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *