స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం 2023 : భారతదేశంతో పాటు ఆగస్టు 15న స్వాతంత్ర్య దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటున్న దేశాలు

స్వేచ్ఛ మరియు స్వాతంత్ర్యం ఏ దేశానికైనా గర్వకారణం. దేశం మొత్తం జరుపుకునే జెండా పండుగ. మువ్వన్నెల జెండా పండుగను జరుపుకోవడానికి భారతదేశం సిద్ధమైంది. స్వేచ్ఛా గాలి పీల్చిన ప్రతి భారతీయుడు ఉక్కిరిబిక్కిరి అవుతున్నాడు.

స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం 2023 : భారతదేశంతో పాటు ఆగస్టు 15న స్వాతంత్ర్య దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటున్న దేశాలు

స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం 2023

స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం: దాదాపు 200 సంవత్సరాల శ్వేతజాతీయుల పాలన తర్వాత భారతదేశానికి ఆగస్టు 15, 1947న స్వాతంత్ర్యం వచ్చింది. ఈ స్వాతంత్య్రం సందర్భంగా ఎంతో మంది భారతీయులు ప్రాణాలు కోల్పోయారు. వారి ఆశలను నెరవేర్చేందుకు భారతదేశం ఆగస్టు 17న స్వాతంత్య్ర గాలిని పీల్చింది. స్వాతంత్ర్యం వచ్చి 75 ఏళ్లు పూర్తయ్యాయి. భారతదేశం మరో స్వాతంత్ర్య వేడుకకు సిద్ధమైంది. ప్రతి భారతీయుడి హృదయాన్ని కదిలించేలా భారతదేశం స్వాతంత్ర్య వేడుకలకు సిద్ధమవుతోంది.

రవి అస్తమించని సామ్రాజ్యాన్ని స్థాపించిన బ్రిటిష్ ప్రభువులు అనేక దేశాలను ఆక్రమించి పాలించారు. ఈనాడు ఎంతో అభివృద్ధి చెందినట్లు చెప్పుకునే అనేక దేశాలను కూడా బ్రిటిష్ వారు పాలించారు. అందుకే రవిని ఎప్పటికీ అస్తమించని బ్రిటిష్ సామ్రాజ్యం అంటారు. ఆగస్టు 15న భారతదేశం స్వాతంత్ర్య దినోత్సవాన్ని జరుపుకోనుంది.. ఈ క్రమంలో భారత్‌తో పాటు మరికొన్ని దేశాలు కూడా అదే రోజు అంటే ఆగస్టు 15న స్వాతంత్య్ర వేడుకలు జరుపుకోనున్నాయి.. అదేంటో తెలుసుకుందాం..

ప్రపంచంలోని చాలా దేశాలు ఆగస్టు 15ని జాతీయ దినోత్సవంగా జరుపుకుంటాయి. భారతదేశంతో పాటు ఆగస్టు 15న బహ్రెయిన్, ఉత్తర కొరియా, దక్షిణ కొరియా, లిచెన్‌స్టెయిన్, ఆఫ్రికా దేశమైన కాంగో (కాంగో రిపబ్లిక్)దేశాలు కూడా తమ జాతీయ దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటాయి.

బహ్రెయిన్
బహ్రెయిన్‌ను కింగ్‌డమ్ ఆఫ్ బహ్రెయిన్ అని పిలుస్తారు. ఇది ఒక చిన్న ద్వీపం. గల్ఫ్ పశ్చిమ తీరంలో ఉంది. అనేక దేశాల మాదిరిగానే బ్రిటిష్ వలస పాలనను అనుభవించిన బహ్రెయిన్, భారతదేశానికి స్వాతంత్ర్యం వచ్చిన రెండు దశాబ్దాల తర్వాత ఆగస్టు 15, 1971న స్వాతంత్ర్యం ప్రకటించింది. బహ్రెయిన్‌లో స్వాతంత్ర్యం బహ్రెయిన్ జనాభాపై ఐక్యరాజ్యసమితి సర్వేను అనుసరించింది. 1960 ప్రారంభంలో బ్రిటీష్ సూయజ్‌కు తూర్పున సైన్యాన్ని ఉపసంహరించుకుంటున్నట్లు ప్రకటించారు. బహ్రెయిన్‌లో స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం సందర్భంగా బహ్రెయిన్ దేశం మరియు UK (గ్రేట్ బ్రిటన్) మధ్య ఒక ఒప్పందం జరిగింది. బహ్రెయిన్ ఈ తేదీన దేశ స్వాతంత్ర్య దినోత్సవాన్ని జరుపుకోదు. బదులుగా, దివంగత పాలకుడు ఇసా బిన్ సల్మాన్ అల్ ఖలీఫా సింహాసనాన్ని అధిష్టించిన రోజు గుర్తుగా డిసెంబర్ 16ని జాతీయ దినోత్సవంగా జరుపుకుంటారు. ఆ రోజునే సెలవు దినంగా పాటిస్తారు.

ఉత్తర మరియు దక్షిణ కొరియా
ఉత్తర కొరియా మరియు దక్షిణ కొరియా. ఈ రెండు దేశాలు ప్రతి సంవత్సరం ఆగస్టు 15వ తేదీని జాతీయ విముక్తి దినోత్సవంగా జరుపుకుంటాయి. ఉత్తర కొరియా మరియు దక్షిణ కొరియాలపై 35 సంవత్సరాల జపనీస్ ఆక్రమణ ఈ రోజున ముగిసింది, రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం ముగిసింది. కొరియాపై వలస పాలన ముగిసింది. ఉత్తర మరియు దక్షిణ కొరియాలకు మద్దతుగా మిత్రరాజ్యాల దళాలు యుద్ధంలో పోరాడి ఈ రెండు దేశాలను ఆక్రమణ నుండి విడిపించాయి. ఆగస్ట్ 15ని దక్షిణ కొరియాలో ‘గ్వాంగ్‌బోక్జియోల్’ అని పిలుస్తారు. ఇది కాంతి తిరిగి వచ్చే రోజుగా పిలువబడుతుంది.

ఆగస్ట్ 15 ఉత్తర కొరియాలో ‘చోగుఖేబంగై నల్’ అదే రోజు. అంటే ఫాదర్ ల్యాండ్ డేని విమోచన దినంగా పరిగణిస్తారు.

లిచెన్‌స్టెయిన్
ప్రపంచంలో ఆరవ అతి చిన్న దేశం. ఇది ఆగష్టు 15, 1866న జర్మన్ పాలన నుండి స్వాతంత్ర్యం పొందింది. స్వాతంత్ర్య వేడుకలు. లీచ్టెన్‌స్టెయిన్, ఆస్ట్రియా మరియు స్విట్జర్లాండ్ మధ్య ఆల్ప్స్ యూరోపియన్ హైలాండ్స్‌లో ఉన్న జర్మన్-మాట్లాడే మైక్రోస్టేట్, ఆగస్టు 15ని జాతీయ దినోత్సవంగా జరుపుకుంటుంది. ఆగస్టు 15వ తేదీని బ్యాంకులకు సెలవు దినంగా పాటిస్తారు. అలాగే, జీసస్ తల్లి మేరీ యొక్క ఊహను ఆగష్టు 15న జరుపుకుంటారు. అంతేకాకుండా, వారి స్వాతంత్ర్యం సమయంలో, పోప్ ఫ్రాంజ్ జోసెఫ్ II ఆగష్టు 16న జన్మించారు. ఫలితంగా, లీచ్టెన్‌స్టెయిన్ ఆగస్టు 15న జాతీయ సెలవుదినాన్ని జరుపుకుంటారు, ప్రిన్స్ పుట్టినరోజును పండుగతో కలపడం.

రిపబ్లిక్ ఆఫ్ కాంగో

రిపబ్లిక్ ఆఫ్ కాంగో

కాంగో (రిపబ్లిక్ ఆఫ్ కాంగో)
ఆఫ్రికన్ దేశం కాంగో కూడా ఆగస్టు 15న స్వాతంత్ర్యం పొందింది. మధ్య ఆఫ్రికాలోని ఒక దేశం. 1960లో..ఫ్రెంచ్ పాలన నుంచి కాంగో స్వాతంత్ర్యం పొందింది. ఇది కాంగో రిపబ్లిక్ అయింది. 1880లో కాంగోను ఫ్రాన్స్ ఆక్రమించింది. తర్వాత దానిని ఫ్రెంచ్ కాంగో అని పిలిచేవారు. కానీ 1903 తర్వాత దీనిని మిడిల్ కాంగో అని పిలిచేవారు. దీనిని కాంగో బ్రజ్జావిల్లే, లిటిల్ కాంగో లేదా కాంగో అని కూడా అంటారు. కాంగోకు పశ్చిమాన గాబోన్, నైరుతిలో కామెరూన్, వాయువ్యంలో సెంట్రల్ ఆఫ్రికన్ రిపబ్లిక్, తూర్పున నైజర్, ఆగ్నేయంలో అంగోలా ఆక్రమించిన కాబిండా మరియు గినియా జలసంధి సరిహద్దులుగా ఉన్నాయి. 1960లో స్వాతంత్ర్యం తర్వాత, సెంట్రల్ కాంగోలోని మొత్తం ఫ్రెంచ్ ప్రాంతం కాంగో రిపబ్లిక్‌గా మారింది. ఈ కాంగో 1970 నుండి 1991 వరకు మార్క్సిజం మరియు లెనినిజాన్ని స్వీకరించే ఒక-పార్టీ రాష్ట్రం. 1992లో బహుళ-పార్టీ ఎన్నికలు జరిగాయి. అంతర్యుద్ధం సమయంలో 1997లో ప్రజాస్వామ్య ప్రభుత్వం తొలగించబడింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *