భారతీయ విద్యార్థులు: వెనుకకు! అదే కారణమా?

ఉన్నత కెరీర్ కోసం 21 మంది విద్యార్థులు అమెరికాకు వెళ్లారు

విమానాశ్రయాల నుంచి అధికారులు వెనక్కి పంపారు

బాధితుల్లో విజయవాడకు చెందిన యువతి, తెలుగు వారు కూడా ఉన్నారు

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 17: కెరీర్‌పై ఎన్నో కలలతో అమెరికాలో ఉన్నత విద్య కోసం దరఖాస్తు చేసుకున్నారు. కానీ, విమానాశ్రయంలో దిగగానే అక్కడి అధికారులు గంటల తరబడి నిర్బంధించి, పత్రాలు సరిగా లేవని ఢిల్లీకి పంపించారు. అమెరికాలోని వివిధ విమానాశ్రయాల్లో 21 మంది భారతీయ విద్యార్థులకు ఈ చేదు అనుభవం ఎదురైంది. వీరిలో విజయవాడకు చెందిన ఓ యువతి, రెండు తెలుగు రాష్ట్రాలకు చెందిన పలువురు విద్యార్థులు ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. ఈ భారతీయ విద్యార్థులందరూ ఇప్పటికే అమెరికాలోని గుర్తింపు పొందిన మంచి విశ్వవిద్యాలయాల నుండి అడ్మిషన్ పొందారు. అమెరికా వీసా కూడా ఉంది. స్వదేశంలో ఉన్న తల్లిదండ్రులకు, బంధువులకు వీడ్కోలు పలికి క్షేమంగా అమెరికా చేరుకున్నాడు. కానీ, ఇమ్మిగ్రేషన్ తనిఖీ పూర్తి కాగానే, వారి డాక్యుమెంటేషన్ (అధికారిక పత్రాలు) సరిగ్గా లేనందున అక్కడి అధికారులు వారిని అదుపులోకి తీసుకున్నారు. విద్యార్థుల ఇమెయిల్‌లు, సోషల్ మీడియా ఖాతాలను తనిఖీ చేశారు. వారి సెల్‌ఫోన్లు, ల్యాప్‌టాప్‌లను స్వాధీనం చేసుకున్నారు. 16 గంటలకు పైగా ఇరుకు గదుల్లో కూర్చునేలా చేశారు. వెంటనే వెనక్కి వెళ్లాలని ఆదేశించారు. ఇదేమి అన్యాయం అని అడిగిన విద్యార్థులను అధికారులు నిలదీశారు.

ఆదేశాలు పాటించకుంటే జైలుకు పంపుతామని హెచ్చరించారు. ఇంటింటికి తిరిగి తల్లిదండ్రులకు చెప్పేందుకు ప్రయత్నించినా విద్యార్థులకు ఆ అవకాశం ఇవ్వలేదు. అట్లాంటా, చికాగో, శాన్‌ఫ్రాన్సిస్కో తదితర విమానాశ్రయాల్లో దిగిన భారతీయ విద్యార్థులకు ఈ భయంకరమైన అనుభవం ఎదురైంది. అధికారులు వారిని ఆయా విమానాశ్రయాల నుంచి తిరిగి ఢిల్లీకి పంపించారు. అమెరికాలో వీసా నిబంధనలు చాలా కఠినంగా ఉంటాయి. అధికారులు ఒక్కసారి మిమ్మల్ని ఆ దేశం నుంచి వెనక్కి పంపితే ఐదేళ్ల పాటు అమెరికా వెళ్లేందుకు వీలు లేదు. అంటే ఈ 21 మంది విద్యార్థులు అమెరికా వెళ్లే అవకాశాలు ఐదేళ్ల పాటు మూసుకుపోనున్నాయి. గతంలోనూ నకిలీ యూనివర్సిటీల్లో అడ్మిషన్ పొందిన విద్యార్థులను ఇలా తిప్పి పంపిన ఉదంతాలు ఉన్నాయి. కానీ, ఈసారి భారతీయ విద్యార్థులు సెయింట్ లూయిస్ మరియు డకోటా స్టేట్ వంటి ప్రసిద్ధ విశ్వవిద్యాలయాలలో అడ్మిషన్ తీసుకున్నారు. అయితే, అవమానకరమైన స్వదేశానికి వెళ్లడం అంటే ఏమిటి అనే ప్రశ్నలు తలెత్తుతాయి.

ఇమెయిల్‌లు మరియు చాట్‌ల పట్ల జాగ్రత్త వహించండి!

యూఎస్‌లో అడుగుపెట్టేందుకు ముందు విద్యార్థి కుటుంబ ఆర్థిక స్థితిగతులను ఆ దేశ అధికారులు తనిఖీ చేసిన విషయం తెలిసిందే. ఆర్థికంగా బాగుంటేనే అనుమతిస్తారు. చాలా మంది విద్యార్థులు ప్రాథమిక ఆమోదం కోసం బ్యాంక్ బ్యాలెన్స్ మొదలైనవాటిని చూపుతారు. అమెరికా వెళ్లిన తర్వాత ఖర్చుల కోసం పార్ట్ టైమ్ జాబ్స్ చేస్తుంటారు. విద్యార్థులకు పార్ట్ టైమ్ ఉద్యోగాలపై ఆంక్షలు ఉన్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో అమెరికాలో అడుగుపెట్టిన విద్యార్థుల ఈ-మెయిల్స్, వాట్సాప్ చాట్ లలో పార్ట్ టైమ్ ఉద్యోగాల సమాచారం ఉంటే వివరాలు చూసి వెనక్కి పంపిస్తున్నారనే వాదనలు వినిపిస్తున్నాయి. అలాగే అమెరికా వెళ్లిన తర్వాత విద్యార్థులు ఫీజులు భరించలేక తక్కువ ఫీజులతో యూనివర్సిటీలు, కాలేజీలకు తరలివెళ్తున్నారు. ఈ విషయంపై సమాచారం ఉన్నా వెనక్కి పంపుతున్నట్లు తెలుస్తోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *