చంద్రయాన్-3: చంద్రయాన్-3 విజయం మధ్యతరగతి ప్రజల్లో ఆశలు రేకెత్తిస్తోంది

న్యూఢిల్లీ : భారతీయులకు అందం తెచ్చిన చంద్రయాన్-3 విజయం మధ్యతరగతి ప్రజలకు స్ఫూర్తిని, చైతన్యాన్ని ఇస్తోంది. ఈ విజయంలో కీలకపాత్ర పోషించిన వారు అతి సామాన్య కుటుంబాల నుంచి వచ్చి మాతృభాషలో ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో చదువుకున్న వారు కావడం సామాన్యులకు ఉత్సాహాన్నిచ్చే అంశంగా కనిపిస్తోంది. సంప్రదాయ దుస్తులు ధరించి క్యాజువల్‌గా కనిపిస్తూ ప్రపంచం గర్వించదగ్గ సాధకులు అందరి ప్రశంసలు అందుకుంటున్నారు.

అంతకుముందు ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ మాట్లాడుతూ భారతదేశ అభివృద్ధి మరియు శ్రేయస్సు వెనుక ఉన్న అతిపెద్ద శక్తి మధ్యతరగతి ప్రజలే అని అన్నారు. భారత అంతరిక్ష పరిశోధనా సంస్థ (ఇస్రో) శాస్త్రవేత్తలు చంద్రయాన్-3 విజయంతో ఆ మాటలు నిజమని నిరూపించారు. పురుషులు సాధారణ షర్టులు మరియు ప్యాంటు ధరించేవారు, స్త్రీలు కాటన్ చీరలు ధరించారు. ప్రపంచం మొత్తం చూసేలా గ్రాండ్ సీన్ సమయంలో మెరిసే డిజైనర్ డ్రెస్ కోసం వారిలో ఒక్కరు కూడా వెళ్లలేదు.

X సామాజిక వేదిక వినియోగదారులు ఈ విషయాన్ని బహిరంగంగా చెబుతున్నారు. ఈసారి ఎవరైనా చీర తిరోగమి క్లాత్ అని చెబితే ఇస్రో శాస్త్రవేత్తల ఫోటోను వారి ముఖంపై కొట్టండి’ అంటూ ఓ యూజర్ ట్వీట్ చేశారు. ఈ శాస్త్రవేత్తలను అనుకరించాలని నేటి అమ్మాయిలకు మరో వినియోగదారు పిలుపునిచ్చారు. ఈ సందర్భంగా కొందరు ఇస్రో శాస్త్రవేత్తల గురించి తెలుసుకుందాం.

ఇస్రో మాజీ చైర్‌పర్సన్ కైలాసవదివు శివన్ రైతు బిడ్డ. తమిళనాడులోని కన్యాకుమారి జిల్లాలోని ప్రభుత్వ పాఠశాలలో తమిళ మాధ్యమంలో చదివాడు. అతను ఎప్పుడూ ట్యూషన్లు మరియు కోచింగ్ తరగతులకు హాజరు కాలేదు.

ప్రస్తుత ఇస్రో చైర్మన్ ఎస్ సోమనాథ్ తండ్రి హిందీ ఉపాధ్యాయుడని తెలుస్తోంది. అతని తండ్రి ఇంగ్లీషు మరియు మలయాళ భాషలలో ప్రచురించబడిన S సోమనాథ్ సైన్స్ సంబంధిత పుస్తకాలను ఇచ్చేవారు. సైన్స్ రంగంలో రాణించాలని ప్రోత్సహించారు. కేరళలోని అలప్పుజాకు చెందిన వారు.

పి వీరముత్తువేల్ చంద్రయాన్-3 ప్రాజెక్ట్ డైరెక్టర్‌గా పనిచేస్తున్నారు. తమిళనాడులోని విల్లుపురం జిల్లాలో సాధారణ కుటుంబం నుంచి వచ్చాడు. మద్రాసులోని ఇండియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీలో చదివారు.

చంద్రయాన్-3లో ఎల్‌విఎం3-ఎం4 డైరెక్టర్ మోహన కుమార్ కూడా సాధారణ కుటుంబానికి చెందినవారే. విక్రమ్ సారాభాయ్ స్పేస్ సెంటర్‌లో సీనియర్ సైంటిస్ట్‌గా పనిచేశారు.

విక్రమ్ సారాభాయ్ స్పేస్ సెంటర్ డైరెక్టర్‌గా పనిచేసిన ఎస్ ఉన్నికృష్ణన్ నాయర్ వివిధ కీలక బాధ్యతలను విజయవంతంగా పూర్తి చేశారు.

యుఆర్ రావు శాటిలైట్ సెంటర్ డైరెక్టర్ ఎం శంకరన్ కూడా సాధారణ కుటుంబం నుండి వచ్చారు. అతను ప్రస్తుతం కమ్యూనికేషన్, నావిగేషన్, రిమోట్ సెన్సింగ్, వాతావరణ శాస్త్రం మరియు ఇంటర్‌ప్లానెటరీ ఎక్స్‌ప్లోరేషన్ రంగాలలో దేశ అవసరాలను తీర్చడానికి కృషి చేస్తున్నాడు.

లాంచ్ ఆథరైజేషన్ బోర్డు చీఫ్ ఎ రాజరాజన్ అత్యంత ప్రతిభావంతుడైన శాస్త్రవేత్త. శ్రీహరికోటలోని సతీష్ ధావన్ స్పేస్ సెంటర్ డైరెక్టర్‌గా పనిచేస్తున్నారు.

చంద్రయాన్-3 మిషన్ అసోసియేట్ ప్రాజెక్ట్ డైరెక్టర్ కె కల్పన గతంలో చంద్రయాన్-2 మరియు మంగళయాన్ మిషన్లలో కూడా పనిచేశారు.

చంద్రయాన్-3 కోసం దాదాపు 50 మంది మహిళా ఇంజనీర్లు/శాస్త్రవేత్తలు పనిచేశారు.

మనిషే మహానుభావుడంటూ ఈ శాస్త్రవేత్తలు సామాన్య కుటుంబాల నుంచి వచ్చి ప్రపంచ ప్రఖ్యాతి పొంది మధ్యతరగతి ప్రజల్లో ఆశలు రేకెత్తిస్తున్నారు. తమ జీవితాలను స్ఫూర్తిగా తీసుకుని తమ పిల్లలు కూడా ఉన్నత స్థాయికి ఎదగడానికి అవకాశాలు రావాలని ఆకాంక్షించారు. మాతృభాషలో చదివితే వెనుకంజ వేయరన్న సత్యాన్ని వారి జీవితాలు చెబుతున్నాయి.

ఇది కూడా చదవండి:

చంద్రయాన్-3 సూపర్ సక్సెస్: మూడు నెలల జెండా

రష్యా: పుతిన్ పై తిరుగుబాటు చేసిన వాగ్నర్ చీఫ్ చిల్లర దొంగ!

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-24T11:25:23+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *