తెలంగాణ రాజకీయం: అభ్యర్థుల ఖరారులో కారు టాప్ గేర్.. కాంగ్రెస్, బీజేపీలకు బలం కనిపించడం లేదు.. కారణమేంటి?

కొద్ది రోజుల క్రితం వరకు తమ ప్రభుత్వమే తమ ప్రభుత్వమని దూకుడు ప్రదర్శించిన కాంగ్రెస్, బీజేపీ పార్టీలు డిఫెన్స్ లో పడ్డాయి.

తెలంగాణ రాజకీయం: అభ్యర్థుల ఖరారులో కారు టాప్ గేర్.. కాంగ్రెస్, బీజేపీలకు బలం కనిపించడం లేదు.. కారణమేంటి?

తెలంగాణ అభ్యర్థుల జాబితాను కాంగ్రెస్ బీజేపీ ఇంకా ఖరారు చేయలేదు

తెలంగాణ కాంగ్రెస్: తెలంగాణలో భిన్నమైన రాజకీయం నడుస్తోంది. అధికార పక్షం కంటే ముందే ఎన్నికలకు సిద్ధం కావాల్సిన ప్రతిపక్ష పార్టీలు ఇరకాటంలో పడ్డాయి. నాలుగు స్థానాలు మినహా ఒకే దశలో 115 స్థానాలకు అభ్యర్థులను ప్రకటించి గులాబీ దళం ఎన్నికల రంగంలోకి దిగింది. అధికారంపై ఆశలు పెట్టుకున్న అభ్యర్థుల నుంచి దరఖాస్తులు తీసుకుంటున్న కాంగ్రెస్.. ఇతర ప్రతిపక్షాలైన బీజేపీ (తెలంగాణ బీజేపీ) అభ్యర్థుల ఖరారుపై కసరత్తు ప్రారంభించిన దాఖలాలు లేవు. సాధారణంగా ఎన్నికల ముందు ప్రతిపక్ష పార్టీలు రెచ్చిపోతుంటాయి. అధికార పార్టీకి వ్యతిరేకంగా పోరాడుతున్నారు. అయితే తెలంగాణలో పూర్తిగా రివర్స్ రాజకీయాలు ఆసక్తి రేపుతున్నాయి. అస‌లు ఎన్నిక‌ల రేసులో కాంగ్రెస్, బీజేపీల‌కు కార‌ణ‌మేంటి? బీఆర్‌ఎస్ (బీఆర్‌ఎస్ పార్టీ) స్పీడ్ అందుకోవడంలో ఆ రెండు పార్టీలు పడుతున్న ఇబ్బందులేంటి?

ఎన్నికల ముందు తెలంగాణ రాజకీయాలు ఆసక్తికరంగా మారుతున్నాయి. ఇన్నాళ్లు అధికార బీఆర్‌ఎస్‌పై యుద్ధ నినాదాలు చేస్తున్న ప్రతిపక్ష కాంగ్రెస్, బీజేపీల్లో ఏదో తెలియని అయోమయం కనిపిస్తోంది. కొద్ది రోజుల క్రితం వరకు తమ ప్రభుత్వమే తమ ప్రభుత్వమని దూకుడు ప్రదర్శించిన కాంగ్రెస్, బీజేపీ పార్టీలు డిఫెన్స్ లో పడ్డాయి. టిక్కెట్ల కేటాయింపు తర్వాత గులాబీ దళంలో కలకలం రేగుతుందన్న బీజేపీ, కాంగ్రెస్‌ల అంచనాలు తలకిందులయ్యాయి. ఒకేసారి 115 స్థానాలకు అభ్యర్థులను ప్రకటించినప్పటికీ పెద్దగా అసంతృప్తి లేకుండా రూజిబాస్ జాగ్రత్తలు తీసుకున్నారు.

అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు ఇంకా మూడు నెలల సమయం ఉన్నప్పటికీ అధికార బీఆర్‌ఎస్ మాత్రం అప్పుడే స్పీడ్ పెంచింది. 115 నియోజకవర్గాలకు 114 మంది అభ్యర్థుల జాబితాను ఒకే దశలో విడుదల చేశారు. ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్ రెండు చోట్ల పోటీ చేయనున్నందున మొత్తం 115 నియోజకవర్గాలకు అభ్యర్థులను ప్రకటించారు. ఇంకా నాలుగు స్థానాలు మాత్రమే ఖరారు కావాల్సి ఉంది. వీటిలో నర్సాపూర్, జంగం స్థానాలకు అభ్యర్థుల పేర్లను ప్రకటించకపోవడంతో.. ఆ పార్టీలో స్పష్టత వచ్చింది. మిగిలిన రెండు సీట్లను ఆ పార్టీ అంత సీరియస్‌గా తీసుకోలేదు. గోషామహల్‌లో పోటీ చేసే బీజేపీ అభ్యర్థిని బట్టి తమ అభ్యర్థిని ఖరారు చేయాలని బీఆర్‌ఎస్ ఆలోచిస్తోంది. ఇక నాంపల్లిలో మిత్రపక్షమైన ఎంఐఎం ఎమ్మెల్యేగా ఉండడంతో ఆ సీటులో నామ్ కే వస్తే పోటీ ఉండబోతోంది. మొత్తానికి అభ్యర్థుల ప్రకటనతో కారు ఎక్కిన కేసీఆర్.. పార్టీ యంత్రాంగాన్ని ఎన్నికల మూడ్ లోకి తీసుకెళ్లారు. ఇప్పటికిప్పుడు ఎన్నికల షెడ్యూలు వెలువడినా.. రూజాబాస్ మాత్రం రెడీ అన్నట్లుగా అన్ని అస్త్రాలను సిద్ధం చేసుకున్నారు.

ఇది కూడా చదవండి: ఓటమి భయంతోనే కేసీఆర్ రెండు చోట్ల పోటీ చేస్తున్నారు: కోదండరామ్

ప్రతిపక్ష పార్టీల్లో ఈ సన్నద్ధత అస్సలు కనిపించడం లేదు. రెండు ప్రతిపక్ష పార్టీలలో ఒకటైన కాంగ్రెస్‌లో దరఖాస్తుల స్వీకరణతో ఎన్నికలకు సన్నాహాలు ప్రారంభమయ్యాయి. హస్తం పార్టీలో పోటీ చేసేందుకు ఆసక్తి ఉన్న నేతల నుంచి దరఖాస్తులు స్వీకరిస్తున్నారు. ఒక్కో నియోజకవర్గం నుంచి వచ్చిన దరఖాస్తులన్నింటినీ పరిశీలించిన కాంగ్రెస్ నేతలు జాబితాను సిద్ధం చేసి పార్టీ అధిష్టానానికి నివేదించనున్నారు. ఇందుకోసం కాంగ్రెస్ పార్టీ రాష్ట్ర స్థాయిలో స్టీరింగ్ కమిటీని ఏర్పాటు చేసింది. స్టీరింగ్ కమిటీలో ఏఐసీసీ ఇంచార్జి మణిరావు ఠాక్రే, పీసీసీ అధ్యక్షుడు రేవంత్ రెడ్డి, సీఎల్పీ నేత భట్టి విక్రమార్క, పీసీసీ మాజీ అధ్యక్షుడు ఉత్తమ్ కుమార్ రెడ్డి సభ్యులుగా ఉన్నారు. దరఖాస్తులను పరిశీలించిన తర్వాత ఒక్కో నియోజకవర్గం నుంచి ఇద్దరు అభ్యర్థుల పేర్లను హైకమాండ్‌కు పంపి అక్కడి నుంచి గ్రీన్ సిగ్నల్ వచ్చిన తర్వాత టికెట్లు ప్రకటించాలని యోచిస్తోంది.

ఇది కూడా చదవండి: మల్కాజిగిరి బరిలో మైనంపల్లి బరిలోకి దిగడం ఖాయమా?

కాంగ్రెస్‌ తరహాలోనే బీజేపీకి కూడా కమిటీ ఉంది. దాని పేరు ఎలక్షన్ కమిటీ.. బీజేపీ సీనియర్ నేత ప్రకాశ్ జవదేకర్ ఇన్ చార్జి, రాష్ట్ర పార్టీ అధ్యక్షుడు కిషన్ రెడ్డి కన్వీనర్ గా ఉన్న ఈ కమిటీలో సభ్యులు ఎవరనేది ఇంకా కమలదళం నిర్ణయించలేదు. ఈటల రాజేందర్ అధ్యక్షతన ఎన్నికల నిర్వహణ కమిటీ పేరుతో మరో కమిటీ వేసినా.. బీజేపీలో అభ్యర్థుల ఎంపికపై ఇప్పటి వరకు ఎలాంటి చర్చలు జరగలేదు. అభ్యర్థుల ఎంపికను ఎన్నికల కమిటీ చూసుకుంటుందని బీజేపీ వర్గాలు తెలిపాయి. హైదరాబాద్ నుంచి వచ్చి వెళ్లలేని అభ్యర్థుల ఎంపికపై ఎలా ముందుకు వెళ్లాలనే దానిపై ఈ కమిటీ ఇన్ చార్జి ప్రకాశ్ జవదేకర్ రోడ్ మ్యాప్ ఇవ్వలేదని చెబుతున్నారు. అధికార పార్టీ దాదాపు అన్ని నియోజకవర్గాలకు అభ్యర్థులను ప్రకటించి ప్రచార పర్వంలోకి దిగినా.. ఎన్నికలపై బీజేపీ మాత్రం ఇంకా ఉత్సాహం చూపడం లేదు. మరోవైపు బీఆర్ఎస్ పొత్తులపై ఎన్నో ఆశలు పెట్టుకున్న వామపక్షాలు కేసీఆర్ ఇచ్చిన షాక్ నుంచి ఇప్పుడిప్పుడే తేరుకుంటున్నాయి. వ‌చ్చే ఎన్నిక‌ల్లో ఒంటరిగా పోటీ చేయాలా.. జాతీయ స్థాయిలో భార‌త‌దేశ్ కూటమిలో ఉన్నాం కాబట్టి.. తెలంగాణాలో కూడా కాంగ్రెస్‌తో కలిసి వెళ్తారా అనే చర్చ జోరుగా సాగుతోంది. దీంతో వ చ్చే ఎన్నిక ల్లో వామ ప క్షాల బాట చాలా ఆస క్తిక రంగా మారుతోంది.

ఇది కూడా చదవండి: భద్రాచలంలో రాజకీయ పోరు.. రేగాకాంతరావు మాట్లాడకుండా మైక్ పట్టుకున్న పొడెం వీరయ్య

ఈ తరుణంలో వామపక్షాల పరిస్థితి ఇలాగే ఉంచితే బీఆర్‌ఎస్‌ తరహాలో కాంగ్రెస్‌, బీజేపీలు అభ్యర్థుల ప్రకటనపై పట్టుసాధించలేక పోతున్నాయని పరిశీలకులు రకరకాల కారణాలు చెబుతున్నారు. రెండు జాతీయ పార్టీల్లో నిర్ణయాధికారం ఢిల్లీ చేతుల్లోనే ఉందని, అందుకే ఎన్నికల పోరులో వెనుకబడినట్లేనని విశ్లేషిస్తున్నారు. రాష్ట్ర స్థాయిలో అభ్యర్థులతో కుస్తీ పట్టి, ఢిల్లీ స్థాయిలో మళ్లీ కసరత్తు చేయడానికే సగం సమయం పడుతుందని అంటున్నారు. దీంతో ఎన్నికల వ్యూహాలు, ప్రచారం ఆలస్యం కానున్నాయి.

రెండు జాతీయ పార్టీలకు హస్తిన రాజకీయాలు అడ్డంకిగా మారాయని, అయితే బీఆర్‌ఎస్‌లో వడపోత అంతా హైదరాబాద్ కేంద్రంగా ముగిసిందని, ఆ పార్టీ పొత్తు పెట్టుకుందని అంటున్నారు. అంతేకాదు బీఆర్‌ఎస్ నేతల వలసలపై ఆశలు పెట్టుకున్న రెండు పార్టీలు ఎన్నికల సన్నాహాలను విస్మరించినట్లు తెలుస్తోంది. అదే సమయంలో ఢీ కొట్టడంలో దిట్ట అయిన సీఎం కేసీఆర్.. 90 శాతం సిట్టింగ్ లకు సీట్లు ఇచ్చి ప్రత్యర్థులను ముందుగానే ఓడించారు. ఈ పరిస్థితుల్లో కాంగ్రెస్, బీజేపీ అభ్యర్థుల ఎంపిక తెలంగాణ రాజకీయాల్లో హాట్ టాపిక్ గా మారుతోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *