చంద్రయాన్-3: తదుపరి ఏమిటి?

ఆదిత్య L1, గగన్యన్, శుక్రయాన్‌తో సహా

ఇస్రో పలు ప్రతిష్టాత్మక ప్రాజెక్టులను చేపట్టనుంది

భారతదేశ ప్రజల ఆశలు, ఆకాంక్షలను నిజం చేస్తూ చంద్రయాన్-3 విజయవంతమైంది! పట్టుదలతో ఉన్న విక్రమ్ ల్యాండర్ నేలను ముద్దాడింది. దేశ అంతరిక్ష పరిశోధనలో కీలక ఘట్టం ఆవిష్కృతమైంది. మరియు తదుపరి ఏమిటి? ఇస్రో చేపట్టబోయే తదుపరి ప్రాజెక్టులు ఏమిటి? అంటే.. చాలా ఉన్నాయి. ఈ ప్రాజెక్టులతో ఇస్రో చాలా బిజీగా ఉండబోతోంది.

ఆదిత్య L1: చందమామలో అడుగు పెట్టిన తర్వాత ఇస్రో తదుపరి లక్ష్యం సూర్యుడే. ఈ మిషన్‌లో భాగంగా, మన శాస్త్రవేత్తలు PSLV C56 రాకెట్ ద్వారా ఆదిత్య L1 ఉపగ్రహాన్ని రోదాసికి పంపనున్నారు. 1412 కిలోల బరువున్న ఈ ఉపగ్రహం భూమి నుంచి 15 లక్షల కి.మీ ఎత్తుకు వెళ్లి ఎల్1 పాయింట్ (ఇది సూర్యుడికి, భూమికి మధ్య ఉన్న పాయింట్. దీన్ని లాగ్రాంజ్ పాయింట్ 1 అంటారు) కక్ష్యకు చేరుకుని సౌర వాతావరణాన్ని అధ్యయనం చేయనుంది. సౌర తుఫానుల సమయంలో. ఈ ప్రాజెక్టు వ్యయం దాదాపు రూ.378 కోట్లు.

నిసార్: ఇది ఇస్రో మరియు నాసా సంయుక్తంగా చేపట్టిన లో ఎర్త్ ఆర్బిట్ అబ్జర్వేటరీ మిషన్. నిసార్ అంటే NASA-ISRO సింథటిక్ ఎపర్చర్ రాడార్. ఇది భూమి చుట్టూ తిరుగుతుంది మరియు ప్రతి 12 రోజులకు భూమిని మ్యాప్ చేస్తుంది. 2024 జనవరిలో చేపట్టనున్న ఈ ప్రాజెక్టు విలువ దాదాపు రూ.12,379 కోట్లు. వాతావరణ మార్పులు, సముద్ర మట్టం పెరుగుదల, భూగర్భ జలాల పరిస్థితులు, భూకంపాలు, సునామీలు మరియు అగ్నిపర్వత విస్ఫోటనాలు వంటి ముప్పుల గురించి తెలుసుకోవడానికి ఈ ప్రాజెక్ట్ ఉపయోగపడుతుంది.

స్పాడెక్స్: Spadex అంటే స్పేస్ డాకింగ్ ప్రయోగం. దీని లక్ష్యాలు రెండు అంతరిక్ష నౌకలను ఒకదానితో ఒకటి కలపడం, ఎగురుతున్న నిర్మాణం. 2024 మూడో త్రైమాసికంలో రూ.124.47 కోట్లతో చేపట్టనున్నారు.

మంగళయాన్ 2: మంగళయాన్ 1 ద్వారా ఇప్పటికే మార్స్ ఆర్బిటర్ మిషన్ (మామ్)ను మార్స్ కక్ష్యలోకి ప్రవేశపెట్టిన ఇస్రో.. వచ్చే ఏడాది మంగళయాన్-2 ప్రాజెక్టును చేపట్టి మామ్-2ను అంగారకుడి కక్ష్యలోకి పంపాలని యోచిస్తోంది.

గగన్యన్ 1, 2, 3: గగన్‌యాన్ భారతదేశపు మొట్టమొదటి మానవ సహిత అంతరిక్ష యాత్ర. ముగ్గురు వ్యోమగాములను భూమికి 400 కిలోమీటర్ల దిగువన ఉన్న కక్ష్యలోకి పంపి, 3 రోజుల తర్వాత వారిని సురక్షితంగా భూమికి తీసుకురావడం దీని లక్ష్యం. అయితే, మొదటి రెండు గగన్‌యాన్ (G1, G2) మానవరహిత మిషన్లు. మూడవది H1 మిషన్. అదే హ్యూమన్1 మిషన్. ఈ ప్రాజెక్టు విలువ రూ.9023 కోట్లు.

శుక్రయన్ 1: బృహస్పతి కక్ష్యలోకి ఆర్బిటర్ (ఎంఏఎం)ను ప్రవేశపెట్టినట్లే.. శుక్రుడి కక్ష్యలోకి ఆర్బిటర్‌ను పంపి ఆ గ్రహంపై పరిశోధనలు చేయాలనే లక్ష్యంతో ఇస్రో శుక్రయాన్-1 ప్రాజెక్టుకు ప్రణాళికలు సిద్ధం చేస్తోంది. ఈ ప్రాజెక్టుకు రూ.500 నుంచి 1000 కోట్లు ఖర్చవుతుందని అంచనా. 2024 ఆఖరు నాటికి ప్రాజెక్టు పూర్తవుతుందని.. అప్పటికి కుదరకపోతే.. 2026 లేదా 2028లో చేపట్టే అవకాశం ఉందని.. అయితే ఈ ప్రాజెక్ట్ సక్సెస్ అయ్యే అవకాశాలు ఉన్నాయని కొందరు శాస్త్రవేత్తలు చెబుతున్నారు. 2031లో చేపట్టబడింది.

..ఇవి కాకుండా మన ఇస్రో భారతదేశపు మొట్టమొదటి డెడికేటెడ్ పోలారిమెట్రీ మిషన్ ‘ఎక్స్‌పోశాట్ (ఎక్స్-రే పొలారిమీటర్ శాటిలైట్)’ని కూడా ప్రారంభించేందుకు సిద్ధంగా ఉంది. రోదాసి నుండి వచ్చే ఎక్స్-కిరణాల మూలాలను కనుగొనే ప్రాజెక్ట్ ఇది.

– సెంట్రల్ డెస్క్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *