భవిష్యత్తు మనదే..! | భవిష్యత్తు మనదే..!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-26T04:46:06+05:30 IST

ఒకప్పుడు అంతర్జాతీయ చెస్‌లో భారత్‌కు ప్రాతినిధ్యం వహించిన గ్రాండ్‌మాస్టర్ విశ్వనాథన్ ఆనంద్ పేరు వినిపించింది. 64 బంతుల్లో తన అద్భుత నైపుణ్యంతో భారత పతాకాన్ని రెపరెపలాడించాడు…

భవిష్యత్తు మనదే..!

(ఆంధ్రజ్యోతి క్రీడా విభాగం) : ఒకప్పుడు అంతర్జాతీయ చెస్‌లో భారత్‌కు ప్రాతినిధ్యం వహించిన గ్రాండ్‌మాస్టర్ విశ్వనాథన్ ఆనంద్ పేరు వినిపించింది. 64 బంతుల్లో తన అద్భుత నైపుణ్యంతో భారత జెండాను రెపరెపలాడించాడు. అయితే గత దశాబ్దంలో చాలా మంది ప్రతిభావంతులైన క్రీడాకారులు అంతర్జాతీయ చెస్ రంగంలోకి దూసుకెళ్లారు. దాంతో మన దేశం పేరు చెస్ ప్రపంచంలో మారుమోగిపోతోంది. గ్రాండ్‌మాస్టర్‌ల ఆవిర్భావం వరుసగా కొనసాగుతోంది. వీరందరికీ 2700 కంటే ఎక్కువ ఎలో రేటింగ్ ఉండటం విశేషం. అందుకే కాబూల్ ‘ప్రస్తుతం చెస్‌లో భారతదేశానికి స్వర్ణయుగం’ అని గొప్ప ఆనంద్ వ్యాఖ్యానించారు. నలుగురు ఆటగాళ్లు కలిసి..ప్రజ్ఞానంద, అర్జున్, గుకేశ్, విదిత్ ఈసారి చెస్ ప్రపంచకప్‌లో క్వార్టర్‌ఫైనల్‌కు చేరడం మన సత్తాకు నిదర్శనం. చెన్నై కుర్రాడు ప్రజ్ఞానంద ప్రపంచకప్‌లో ఫైనల్‌కు చేరుకోవడంతో పాటు క్యాండిడేట్స్ టోర్నమెంట్‌కు అర్హత సాధించడం ద్వారా భారతదేశ కీర్తిని పెంచాడు. విశి తర్వాత ప్రగ్నాన్‌కే ఈ గౌరవం దక్కింది. ఇక ప్రపంచకప్‌లో ప్రపంచ రెండో ర్యాంక్‌లో ఉన్న నకమురా, నం.3 కరువానా ప్రజ్ఞానంద చేతిలో ఓడిపోవడం భవిష్యత్తులో భారత్ అంతర్జాతీయ చెస్‌లో రారాజుగా ఎదుగుతుందనడానికి నిదర్శనం. యుక్తవయసులో ఉన్న ప్రజ్ఞానంద (18), గుకేష్ (17), అర్జున్ (19) త్రయం భవిష్యత్తులో భారతదేశ పతాకధారులుగా ఉంటారని అనుకోవచ్చు. ప్రపంచ ఛాంపియన్‌షిప్‌లో డింగ్ లిరెన్‌తో తలపడే ఆటగాడిని అభ్యర్థుల చెస్ టోర్నమెంట్ నిర్ణయిస్తుంది. మరియు ప్రజ్ఞానంద అభ్యర్థుల టోర్నమెంట్‌కు అర్హత సాధించడం అంటే ప్రపంచ కిరీటం కోసం పోటీపడటమే! ఈ నేపథ్యంలో ఒకప్పుడు రష్యా తరహాలో అంతర్జాతీయ చెస్ రంగాన్ని భారత్ గుత్తాధిపత్యం చేసే రోజులు ఎంతో దూరంలో లేవనే చెప్పాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-26T04:46:06+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *