యూరప్ ద్రవ్యోల్బణం: ప్రమాదం అంచున యూరప్.. జర్మనీ, బ్రిటన్‌లను దాటి విస్తరిస్తున్న ఆర్థిక మాంద్యం

బ్రిటన్, ఐరోపా యొక్క రెండవ-అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థ, అలాగే ప్రపంచంలోని ఆరవ-అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థ, మహమ్మారి నుండి దాని వేగవంతమైన వేగంతో తొలగింపుల వేగాన్ని చూస్తూనే ఉంది.

యూరప్ ద్రవ్యోల్బణం: ప్రమాదం అంచున యూరప్.. జర్మనీ, బ్రిటన్‌లను దాటి విస్తరిస్తున్న ఆర్థిక మాంద్యం

ఐరోపాలో ద్రవ్యోల్బణం: ప్రపంచ ఆర్థిక మాంద్యం భయాలు నిజమైతే, ప్రస్తుత పరిస్థితి ఎలా ఉంటుందో అనిపిస్తుంది. ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థ అయిన అమెరికాలో మాంద్యం భయాలు తగ్గుముఖం పడుతున్నాయి, కానీ ప్రమాదం లేదు. మాంద్యం కనీసం ఐరోపాకు వినాశకరమైనదని నిరూపించబోతోంది. తాజా పరిస్థితులు ఈ విషయాన్ని స్పష్టం చేస్తున్నాయి.

జర్మనీ బలిపశువుగా మారింది
ఐరోపాలో అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థ అయిన జర్మనీ అధికారికంగా మాంద్యంలోకి జారుకుంది. ఇప్పుడు యూరప్‌లో రెండో అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థగా ఉన్న బ్రిటన్ కూడా మాంద్యంలోకి కూరుకుపోయే ప్రమాదం ఉంది. ఇదొక్కటే కాదు, యూరప్ మొత్తం మాంద్యంలోకి కూరుకుపోయే అవకాశం కనిపిస్తోంది. ఇదే జరిగితే, ఈ ప్రపంచ మాంద్యం యూరోపియన్ ఆర్థిక వ్యవస్థకు వినాశకరమైనదని రుజువు చేస్తుంది.

ఆర్థిక మాంద్యం అంటే ఏమిటి?
వృద్ధి రేటు పడిపోయినప్పుడు, కంపెనీలు ఒకదాని తర్వాత ఒకటి మూసివేయడం ప్రారంభించడాన్ని మాంద్యం అంటారు. దీనివల్ల నిరుద్యోగం పెరుగుతుంది, ద్రవ్యోల్బణంతో పాటు… ప్రజలు ఆర్థికంగా చితికిపోతారు. ఖచ్చితంగా చెప్పాలంటే, వరుసగా రెండు త్రైమాసికాల్లో ఆర్థిక వ్యవస్థ వృద్ధి రేటు సున్నా కంటే తక్కువగా ఉంటే, అది మాంద్యంలో ఉన్నట్లు పరిగణించబడుతుంది. ఆర్థిక వృద్ధి రేటు సున్నా కంటే దిగువకు పడిపోయినప్పుడు, ఆర్థిక వ్యవస్థ పరిమాణంలో కుదించుకుపోతుందని అర్థం. జర్మనీ ఆర్థిక వ్యవస్థ వరుసగా రెండు త్రైమాసికాల్లో ప్రతికూల వృద్ధిని నమోదు చేసింది.

వడ్డీ రేట్ల పెంపుపై నిషేధం
యూరప్ యొక్క రెండవ అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థ, అలాగే ప్రపంచంలోని ఆరవ అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థ అయిన బ్రిటన్ గురించి మాట్లాడుతూ, మహమ్మారి తర్వాత తొలగింపుల వేగం అత్యధికంగా కొనసాగుతోంది. బ్లూమ్‌బెర్గ్ నివేదిక ప్రకారం, మహమ్మారి తర్వాత బ్రిటన్‌లోని కంపెనీలు ప్రస్తుతం తమ ఉద్యోగులను అత్యంత వేగంగా తొలగిస్తున్నాయి. దీంతో ఆర్థిక సంక్షోభం మరింత తీవ్రమైంది. అందుకే ఈ వారం జరిగిన పాలసీ సమావేశంలో దాదాపు రెండేళ్ల తర్వాత తొలిసారిగా వడ్డీరేట్ల పెంపును నిలిపివేయాలని బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇంగ్లండ్ నిర్ణయించింది.

బ్రిటన్ పరిస్థితి దారుణంగా ఉంది
బ్రిటన్ కోసం S&P గ్లోబల్ కాంపోజిట్ PMI సెప్టెంబర్‌లో 46.8కి పడిపోయింది. ఒక నెల క్రితం సూచీ 48.6 వద్ద ఉంది. జనవరి 2021 నుండి బ్రిటన్ మిశ్రమ PMIలో ఇది అతిపెద్ద పతనం. మహమ్మారి సమయంలో మినహా, అక్టోబర్ 2006 నుండి బ్రిటన్ జాబ్ మార్కెట్‌లో తొలగింపుల వేగం అత్యంత వేగంగా ఉందని S&P గ్లోబల్ పేర్కొంది. ఈ గణాంకాలు బ్రిటన్ ఆర్థిక వ్యవస్థ మంచి స్థితిలో లేదని సూచిస్తున్నాయి మరియు రాబోయే నెలల్లో మాంద్యంలోకి పడిపోవచ్చు.

రాయిటర్స్ నివేదిక యూరోజోన్‌కు తీవ్రమైన ప్రమాద ఘంటికలు లేపింది. యూరోజోన్ ఆర్థిక వ్యవస్థ ఈ త్రైమాసికంలో ప్రతికూల వృద్ధిని ఎదుర్కొంటుంది. ఆ తర్వాత చాలా కాలం వరకు సానుకూల భూభాగానికి తిరిగి వచ్చే సూచనలు కనిపించడం లేదని పేర్కొంది. S&P గ్లోబల్ యూరోజోన్ కాంపోజిట్ PMI ఆగస్టులో 33 నెలల కనిష్ట స్థాయి 46.7 వద్ద ఉంది. ఇది సెప్టెంబరులో 47.1కి కొంత మెరుగుపడింది, కానీ ఇప్పటికీ 50 కంటే తక్కువగా ఉంది. 50 కంటే తక్కువ PMI సంకోచాన్ని చూపుతుంది.

సెప్టెంబర్ త్రైమాసికంలో క్షీణత భయం
మరోవైపు, 2023 మూడో త్రైమాసికంలో అంటే జూలై-సెప్టెంబర్‌లో యూరోజోన్ ఆర్థిక వ్యవస్థ పరిమాణం 0.4 శాతం తగ్గిపోవచ్చని హాంబర్గ్ కమర్షియల్ బ్యాంక్ ఇటీవలి నివేదికలో పేర్కొంది. నిజానికి, ద్రవ్యోల్బణాన్ని నియంత్రించడానికి, ECB గత కొన్ని నెలల్లో వడ్డీ రేట్లను 4.5 శాతం పెంచింది. ఖరీదైన వడ్డీ రేట్లు ఆర్థిక వృద్ధికి బ్రేకులు వేస్తాయి. యూరోజోన్ యొక్క అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థ అయిన ఫ్రాన్స్ యొక్క బలమైన సేవా రంగం క్రమంగా తగ్గిపోతోంది. అందువలన, యూరోజోన్‌లో మాంద్యం ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *