చంద్రయాన్-3: ల్యాండర్ మరియు రోవర్ మేల్కొనకపోతే తదుపరి ఏమిటి? ఈ మూన్ మిషన్ ఏమవుతుంది?

ఇప్పుడు అందరి దృష్టి చంద్రయాన్-3 ప్రాజెక్టుపైనే ఉంది. చంద్రునిపై సూర్యుడు ఉదయిస్తున్నప్పుడు విక్రమ్ ల్యాండర్ మరియు ప్రజ్ఞాన్ రోవర్ మళ్లీ మేల్కొంటాయా? లేదా? ఉత్కంఠ నెలకొంది. వీరిని శుక్రవారం నిద్రాణస్థితి నుంచి బయటకు తీసుకొచ్చేందుకు ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు ఇప్పటికే ప్రయత్నాలు ముమ్మరం చేశారు. కానీ.. ఇద్దరి నుంచి ఎలాంటి సిగ్నల్ రాలేదు. అయితే తమను సంప్రదించే వరకు తమ ప్రయత్నాలు కొనసాగిస్తామని ఇస్రో వెల్లడించింది. “పరిస్థితిని నిర్ధారించడానికి ల్యాండర్ మరియు ప్రజ్ఞాన్‌తో కమ్యూనికేషన్ ఏర్పాటు చేయడానికి ప్రయత్నాలు జరిగాయి. కానీ, వారి నుండి ఎటువంటి సిగ్నల్ రాలేదు. అయితే, వారిని సంప్రదించడానికి ప్రయత్నాలు కొనసాగుతాయి” అని ఇస్రో ట్వీట్ చేసింది.

కాబట్టి, ల్యాండర్ మరియు రోవర్ మేల్కొనకపోతే, అప్పుడు ఏమిటి? దానితో, ఈ మిషన్ పూర్తయినట్లుగా పరిగణించబడుతుంది. అయితే ఈ చంద్రయాన్-3 చంద్రుడి ఉపరితలంపై ‘భారత చంద్ర రాయబారి’గా ఎప్పటికీ నిలిచిపోతుందని ఇస్రో చెబుతోంది. అంతకుముందు, ల్యాండర్ మరియు రోవర్‌లను స్లీప్ మోడ్‌లోకి పంపినప్పుడు, రోవర్ తన అసైన్‌మెంట్‌లను పూర్తి చేసిందని ఇస్రో వెల్లడించింది. ఇది ఎక్కడో సురక్షితంగా పార్క్ చేయబడిందని మరియు రోవర్‌తో పాటు APXS మరియు LIBS పేలోడ్‌లు ఆఫ్ చేయబడ్డాయి. బ్యాటరీలు ప్రస్తుతం పూర్తిగా ఛార్జ్ చేయబడ్డాయి మరియు సెప్టెంబరు 22న చంద్రునిపై సూర్యోదయం తర్వాత సోలార్ ప్యానెల్ కాంతిని స్వీకరించడానికి సిద్ధంగా ఉంటుంది. రిసీవర్ ఇంకా ఆన్‌లో ఉందని మరియు మిషన్ మళ్లీ మేల్కొనే అవకాశం ఉందని పేర్కొంది. అయితే అనుకున్నట్టుగానే ల్యాండర్, రోవర్ నుంచి సిగ్నల్స్ అందలేదు.

ల్యాండర్ మరియు రోవర్ మళ్లీ మేల్కొంటే, చంద్రయాన్-3 పేలోడ్ల ద్వారా మళ్లీ నిర్వహించిన ప్రయోగాల నుండి లభించిన సమాచారం బోనస్ అవుతుంది. చంద్రుడిపై నీటి ఉనికిని నిర్ధారించడం చాలా ముఖ్యం అని ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు పేర్కొంటున్నారు. ఈ ప్రాజెక్ట్ ఇప్పటికే చంద్రునిపై ఆక్సిజన్ ఉనికిని చూపించింది. హైడ్రోజన్‌ను కూడా గుర్తించగలిగితే చంద్రునిపై నీరు ఉన్నట్లు రుజువవుతుంది. అయితే.. ఇస్రో ప్రకారం ఈ చంద్రయాన్-3 ప్రాజెక్ట్ విజయవంతమైంది. 14 రోజుల వ్యవధిలో.. 10 రోజుల్లోనే ల్యాండర్, రోవర్లు తమ పనిని పూర్తి చేశాయి. చంద్రుని ఉపరితలం గురించి కొన్ని ముఖ్యమైన సమాచారాన్ని అందిస్తుంది. గర్వించదగ్గ మరో విషయం ఏమిటంటే.. చంద్రయాన్-3 మిషన్‌ను తొలిసారిగా దక్షిణ ధ్రువంపై సురక్షితంగా ల్యాండ్ చేయడం ద్వారా ఈ ఘనత సాధించిన తొలి దేశంగా భారత్ నిలిచింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *