అన్నూ, పారుల్ పసిడి పండుగ

బాక్సింగ్‌లో మరో రెండు కాంస్యాలు

ఆసియాడ్ అథ్లెటిక్స్‌లో భారత్‌ పతకాల వేట కొనసాగుతోంది. జావెలిన్ త్రోయర్ అన్నూ రాణి స్వర్ణం సాధించింది. డెకాథ్లాన్‌, 800 మీటర్ల పరుగులో తేజస్విన్‌ శంకర్‌, అఫ్జల్‌ రజతం సాధించగా, విత్య, ప్రవీణ్‌తో పాటు మరో ఇద్దరు బాక్సర్లు కాంస్య పతకాలను సాధించారు. భారీ అంచనాలతో బరిలోకి దిగిన ఒలింపిక్ పతక విజేత లవ్లీనా ఫైనల్ కు చేరుకుంది. దీంతో భారత్ మొత్తం 69 పతకాలు (15 స్వర్ణాలు, 26 రజతాలు, 28 కాంస్యాలు) సాధించి నాలుగో స్థానంలో కొనసాగుతోంది.

హాంగ్జౌ: సుదూర రన్నర్ పరుల్ చౌదరి స్వర్ణంతో సంచలనం సృష్టించగా, జావెలిన్ త్రోయర్ అన్నూ రాణి పసిడి ట్రోఫీని కైవసం చేసుకుంది. దీంతో ఆసియా క్రీడల 10వ రోజు అథ్లెటిక్స్‌లో రెండు స్వర్ణాలు సహా ఆరు పతకాలు వచ్చాయి. మంగళవారం మహిళల 5000మీ. ఈ రేసులో పారుల్ 15 నిమిషాల 14.75 సెకన్ల టైమింగ్‌తో అగ్రస్థానంలో నిలిచింది. రేసు ప్రారంభం నుంచి టాప్-2లో కొనసాగుతున్న పారుల్ చివరి నిమిషాల్లో తన సమీప ప్రత్యర్థి రిరికా హిరోనక (జపాన్)ను అధిగమించి స్వర్ణం చేజిక్కించుకుంది. హిరోనక (15:15:34) రజతం గెలుపొందగా, కజకిస్థాన్‌కు చెందిన చెప్‌కోచ్ (15:23.12 సె) కాంస్యం సాధించాడు. కాగా, అంకిత ఐదో స్థానంలో నిలిచింది. 3 వేల మీ. స్టీపుల్‌చేజ్‌లో పారుల్ రజతం సాధించిన సంగతి తెలిసిందే. అథ్లెటిక్స్ నుంచి ఇప్పటివరకు 22 (4 స్వర్ణాలు, 10 రజతాలు, 8 కాంస్యాలు) పతకాలు వచ్చాయి. మనోళ్లు 2018 గేమ్స్‌లో ఇప్పటికే 20 పతకాలు దాటారు. ఇంతలో, 1951 ప్రారంభ ఆటలలో అథ్లెటిక్స్ నుండి 34 పతకాలు వచ్చాయి.

విత్య కంచు మోత: మహిళల 400 మీటర్ల విత్యా రాంరాజ్ హర్డిల్స్‌లో కాంస్యం సాధించింది. ఫైనల్‌లో 55.68 సెకన్ల టైమింగ్‌తో విత్య మూడో స్థానాన్ని కైవసం చేసుకుంది. ముజిదత్ (బహ్రెయిన్) స్వర్ణం, జియాది మో (చైనా) రజతం గెలుచుకున్నారు. పురుషుల ట్రిపుల్ జంప్‌లో ప్రవీణ్ చితాలే కాంస్య పతకం సాధించాడు. తొలి ప్రయత్నంలోనే 16.68 మీటర్లు దూకిన ప్రవీణ్ ఆ దూరాన్ని అధిగమించలేకపోయాడు. అతని సహచరుడు అబ్దుల్లా అబూబకర్ నాలుగో స్థానంలో నిలిచాడు. చైనీస్ జంపర్ యమింగ్ జు 17.13 మీటర్లు దూకి స్వర్ణం సాధించాడు.

అర్జున్ జోడీకి మూడో స్థానం: కానో స్ప్రింట్ 1000మీ. డబుల్స్‌లో అర్జున్‌ జోడీ కాంస్యం సాధించింది. ఫైనల్లో అర్జున్ సింగ్-సునీల్ సింగ్ ద్వయం 3:53.329 సెకన్ల టైమింగ్‌తో మూడో స్థానంలో నిలిచింది. ఉజ్బెకిస్థాన్‌, కజకిస్థాన్‌ జంటలు స్వర్ణం, రజతం సాధించాయి. 1994లో సదానందన్-జానీ రోమెల్ కాంస్యం సాధించిన తర్వాత ఈ విభాగంలో పతకం సాధించడం ఇదే తొలిసారి.

లవ్లీనాకు ఒలింపిక్ బెర్త్: ప్రపంచ చాంపియన్ లవ్లీనా బోర్గోహైన్ ఫైనల్ చేరి ఒలింపిక్ కోటాను ఖాయం చేసుకుంది. మహిళల 75 కేజీల సెమీస్‌లో లవ్లీనా 5-0తో బైసన్ మానికాన్ (థాయ్‌లాండ్)పై గెలిచింది. కాగా, సెమీస్‌లో ఓడిన ప్రీతి పవార్‌, నరేంద్ర బెర్వాల్‌లు సెమీస్‌లో ఓడి కాంస్య పతకాలను కైవసం చేసుకున్నారు. మహిళల 54 కేజీల విభాగం సెమీస్‌లో ప్రీతి 0-5తో చాంగ్ (చైనా) చేతిలో ఓడిపోయింది. దీంతో కాంస్యంతో సరిపెట్టుకున్న ప్రీతికి ఒలింపిక్ బెర్త్ దక్కింది. పురుషుల 92+ కేజీల సెమీస్‌లో నరేంద్ర 0-5తో కమ్‌షైబెక్ కుంకబాయెవ్ (కజకిస్థాన్) చేతిలో ఓడిపోయాడు. 57 కేజీల క్వార్టర్స్‌లో సచిన్‌ను లూ పింగ్ (చైనా) ఓడించాడు.

అదరహో..అన్నూ

జావెలిన్ త్రోలో అందరి దృష్టి నీరజ్ చోప్రాపైనే ఉండగా, మహిళల ఈవెంట్‌లో అన్నూ రాణి అనూహ్యంగా ఎల్లో మెడల్ సాధించింది. అన్నూ నాలుగో ప్రయత్నంలో 62.92 మీటర్లు విసిరి అగ్రస్థానంలో నిలిచింది. నదీషా (61.29మీ-శ్రీలంక) రజతం, హుయిహుయ్ లు (చైనా-61.29మీ) కాంస్యం సాధించారు. ఈ సీజన్‌లో 31 ఏళ్ల అన్నూ ప్రదర్శన ఏమాత్రం గొప్పగా లేదు. కానీ, ఆమె ఈ సీజన్‌లో అత్యుత్తమ త్రోతో బంగారు పతకాన్ని గెలుచుకుంది. 2014 గేమ్స్‌లో రాణి కాంస్యం సాధించింది. కాగా, ఆసియాడ్ జావెలిన్ త్రోలో స్వర్ణం సాధించిన తొలి భారతీయ మహిళగా రాణి నిలిచింది. ఆసియాడ్ మరియు కామన్వెల్త్ జావెలిన్‌లో స్వర్ణం సాధించిన ఏకైక క్రీడాకారిణి కూడా ఆమె. 1951లో బార్బరా, 1962లో డావెన్‌పోర్ట్, 1998లో గుర్మీత్ కౌర్ కాంస్యం సాధించారు.

తొలిసారి తేజస్విన్..

డెకాథ్లాన్‌లో తేజస్విన్ శంకర్ జాతీయ రికార్డు స్కోరుతో రజతం సాధించాడు. చివరి 1500 మీ. రేసులో తేజస్విన్ నాలుగో స్థానంలో నిలిచాడు. మొత్తం 7666 పాయింట్లతో రెండో స్థానంలో నిలిచాడు. ఈ క్రమంలో భారతీందర్ సింగ్ (7658 పాయింట్లు) జాతీయ రికార్డును శంకర్ అధిగమించాడు. అంతే కాకుండా, 1974లో విజయ్ సింగ్ చౌహాన్ తర్వాత డెకాథ్లాన్‌లో పతకం సాధించిన తొలి భారతీయ అథ్లెట్‌గా నిలిచాడు. పురుషుల 800 మీటర్ల మహ్మద్ అఫ్జల్ రేసులో రజతం సాధించాడు. అఫ్జల్ 1:48.43 సెకన్ల టైమింగ్‌తో రెండో స్థానంలో నిలిచాడు. సౌదీ అరేబియా క్రీడాకారిణి ఎస్సా అలీ స్వర్ణం, ఒమన్ రన్నర్ మెహసిన్ కాంస్యం సాధించారు.

ఫైనల్‌లో జ్యోతి సురేఖ.

ఆసియా క్రీడల ఆర్చరీలో భారత్ మూడు టైటిళ్లు గెలుచుకుంది. మహిళల కాంపౌండ్ వ్యక్తిగత విభాగంలో తెలుగమ్మకు చెందిన జ్యోతి సురేఖ ఫైనల్‌కు చేరుకుంది. పురుషుల కాంపౌండ్‌ వ్యక్తిగత విభాగంలో ఓజాస్‌ డియోటాలే, అభిషేక్‌ వర్మ ఫైనల్‌ పోరుకు సిద్ధమై భారత్‌కు స్వర్ణం, రజతం సాధించారు. సెమీఫైనల్లో జ్యోతి సురేఖ 149-146తో భారత్‌కే చెందిన అదితి స్వామిని ఓడించి టైటిల్ పోరులోకి ప్రవేశించింది. రికర్వ్ విభాగంలో ధీరజ్, అటాన్, ఓజాస్, అభిషేక్ పతక రేసులోపే నిష్క్రమించారు.

స్క్వాష్‌లో మూడు పతకాలు ఖరారయ్యాయి

స్క్వాష్‌లో భారత్ ఖాతాలో మరో మూడు పతకాలు చేరనున్నాయి. పురుషుల సింగిల్స్‌లో సౌరవ్ ఘోషల్, మిక్స్‌డ్ డబుల్స్‌లో దీపికా పల్లికల్/హరీందర్ మరియు అనాహత్ సింగ్/అభయ్ సింగ్ సెమీఫైనల్‌లోకి ప్రవేశించి కనీసం కాంస్య పతకాలను ఖాయం చేసుకున్నారు.

చదరంగంలో మహిళలు గెలుస్తారు

చెస్ టీమ్ ఈవెంట్‌ల ఐదో రౌండ్‌లో భారత మహిళల జట్టు 4-0తో మంగోలియాపై విజయం సాధించింది. ఇక, టాప్ సీడ్‌గా బరిలోకి దిగిన భారత పురుషుల జట్టు ఇరాన్‌తో గేమ్‌ను 2-2తో డ్రా చేసుకుంది. దీంతో పురుషుల, మహిళల జట్లు తలా ఎనిమిది పాయింట్లతో రెండో స్థానంలో ఉన్నాయి.

ప్రిక్వార్టర్స్‌కు సింధు, ప్రణయ్, శ్రీకాంత్

బ్యాడ్మింటన్ వ్యక్తిగత విభాగంలో భారత స్టార్లు పతకాల దిశగా దూసుకెళ్తున్నారు. మహిళల సింగిల్స్‌లో పీవీ సింధు 21-10, 21-15తో వీ చూ సూ (తైపీ)పై గెలిచి ప్రిక్వార్టర్స్‌కు చేరుకోగా, అస్మిత 17-21, 16-21తో గ్రిగోరియా (ఇండోనేషియా) చేతిలో ఓడిపోయింది. పురుషుల సింగిల్స్‌లో ప్రణయ్ 21-9, 21-12తో బడ్తావా (మంగోలియా)పై, శ్రీకాంత్ 21-16, 21-11తో దిమిత్రి (కజకిస్థాన్)పై గెలిచి ప్రిక్వార్టర్స్‌లోకి ప్రవేశించారు. మహిళల డబుల్స్‌లో గాయత్రి/త్రెసా 21-14, 21-12తో మాల్దీవుల జోడీ అమీనాథ్‌/ఫాతిమా నెగ్గిపై నెగ్గి రెండో రౌండ్‌కు చేరుకున్నారు.

కబడ్డీలో జోరు..

కబడ్డీ గ్రూప్ మ్యాచ్‌లో భారత పురుషుల జట్టు 55-18తో బంగ్లాదేశ్‌పై, మహిళల జట్టు తమ రెండో మ్యాచ్‌లో 56-23తో దక్షిణ కొరియాపై విజయం సాధించాయి.

ఆసియాడ్‌లో నేటి షెడ్యూల్

అథ్లెటిక్స్ (సాయంత్రం 4.30): నీరజ్ చోప్రా (జావెలిన్ త్రో ఫైనల్), సందేశ్, సర్వేష్ (హైజంప్ ఫైనల్), షీనా (ట్రిపుల్ జంప్ ఫైనల్); ఆర్చరీ (ఉదయం 6.10 గంటలకు): కాంపౌండ్, రికర్వ్ మిక్స్‌డ్ టీమ్ క్వార్టర్స్; బ్యాడ్మింటన్ (ఉదయం 7.30): సింధు, ప్రణయ్, శ్రీకాంత్, సాత్విక్/చిరాగ్, గాయత్రి/ట్రీసా; బాక్సింగ్ (ఉదయం 11.30 నుంచి): లవ్లీనా (75 కి.మీ ఫైనల్), పర్వీన్ హుడా (57 కి.మీ. సెమీఫైనల్); హాకీ (మధ్యాహ్నం 1.30): పురుషుల సెమీఫైనల్ – భారత్-దక్షిణ కొరియా.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *