ఈసారి 6.3% వృద్ధిని ప్రపంచ బ్యాంకు అంచనా వేసింది

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-04T01:06:13+05:30 IST

ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24)లో భారత జిడిపి వృద్ధి రేటు 6.3 శాతంగా నమోదయ్యే అవకాశం ఉందని ప్రపంచ బ్యాంకు మంగళవారం విడుదల చేసిన నివేదికలో అంచనా వేసింది. ఈ ఏప్రిల్ నివేదిక అంచనా…

ఈసారి 6.3% వృద్ధిని ప్రపంచ బ్యాంకు అంచనా వేసింది

న్యూఢిల్లీ/వాషింగ్టన్: ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24)లో భారత జిడిపి వృద్ధి రేటు 6.3 శాతంగా నమోదయ్యే అవకాశం ఉందని ప్రపంచ బ్యాంకు మంగళవారం విడుదల చేసిన నివేదికలో అంచనా వేసింది. ఈ ఏప్రిల్ నివేదిక అదే అంచనాలను కొనసాగించింది. అంతర్జాతీయంగా సవాళ్లు ఎదురవుతున్నప్పటికీ సేవారంగం కార్యకలాపాలు పుంజుకోవడం ఆర్థికాభివృద్ధికి మేలు చేస్తుందని నివేదిక పేర్కొంది. గత ఆర్థిక సంవత్సరం (2022-23)లో భారతదేశ జిడిపి 7.2 శాతం వృద్ధిని సాధించింది. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో భారత వృద్ధి రేటు అంచనాను 6.3 శాతానికి తగ్గించినట్లు ఆసియా అభివృద్ధి బ్యాంకు (ఏడీబీ) గత నెలలో ఒక నివేదికలో వెల్లడించింది. కాగా, ఆర్‌బీఐ 6.5 శాతం వృద్ధిని అంచనా వేసింది. ఆర్గనైజేషన్ ఫర్ ఎకనామిక్ కో-ఆపరేషన్ అండ్ డెవలప్‌మెంట్ (OECD) కూడా ఇటీవల విడుదల చేసిన నివేదికలో దేశ వృద్ధి రేటు అంచనాను 6 శాతం నుండి 6.3 శాతానికి పెంచింది. ఫిచ్ రేటింగ్ ఏజెన్సీ కూడా వృద్ధి అంచనాను యథాతథంగా (6.3 శాతం) ఉంచగా, S&P గ్లోబల్ మార్కెట్ ఇంటెలిజెన్స్ దానిని 5.9 శాతం నుండి 6.6 శాతానికి పెంచింది. మరిన్ని విషయాలు..

  • 2023-24 ఆర్థిక సంవత్సరంలో వ్యవసాయ రంగం 3.5 శాతం, పరిశ్రమ 5.7 శాతం, సేవల రంగం 7.4 శాతం వృద్ధిని నమోదు చేయవచ్చని ప్రపంచ బ్యాంకు అంచనా వేసింది. పెట్టుబడులు 8.9 శాతం పెరగవచ్చని అంచనా. “స్వల్పకాలంలో, అంతర్జాతీయ ప్రతికూలతల కారణంగా భారతదేశం సవాళ్లను ఎదుర్కొంటుంది. ప్రభుత్వ వ్యయంతో వచ్చే మరిన్ని ప్రైవేట్ పెట్టుబడులు భారతదేశం అధిక వృద్ధిని సాధించడానికి మరియు భవిష్యత్తులో అంతర్జాతీయ అవకాశాలను అందించడానికి సానుకూల పరిస్థితులను సృష్టిస్తాయి” అని ఆగ్స్టే టానో కౌమే అన్నారు. భారతదేశంలోని ప్రపంచ బ్యాంకు.

  • ఆహార ధరలు సాధారణ స్థాయికి తిరిగి రావడంతో ద్రవ్యోల్బణం తగ్గవచ్చు. ప్రభుత్వం తీసుకుంటున్న చర్యలు కీలకమైన సరుకుల సరఫరాను పెంచేందుకు దోహదపడతాయి. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో ద్రవ్యోల్బణం సగటున 5.9 శాతం ఉంటుందని అంచనా.

  • భారత ప్రభుత్వ ఆర్థిక లోటు 2023-24లో GDPలో 5.9 శాతానికి తగ్గవచ్చు. 2022-23లో ఇది 6.4 శాతంగా ఉంటుంది.

  • ఈసారి ప్రభుత్వ రుణ భారం జీడీపీలో 83 శాతం వద్ద స్థిరపడవచ్చు. కరెంట్ ఖాతా లోటు జిడిపిలో 1.4 శాతంగా అంచనా వేయబడింది.

  • బ్యాంకుల ఆస్తుల నాణ్యత మరింత మెరుగుపడుతుంది. అధిక రుణ వృద్ధి, కొత్త మొండి బకాయిల తగ్గింపు మరియు మొండి బకాయిల వసూళ్లలో మెరుగుదల వంటి అంశాలు ఇందుకు దోహదం చేశాయి. ఈ ఏడాది మార్చి నాటికి బ్యాంకింగ్ రంగంలో మొండి బకాయిలు దశాబ్ద కనిష్ట స్థాయి 3.9 శాతానికి తగ్గాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-04T01:06:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *