స్కాలర్‌షిప్ పథకం: నేషనల్ మీన్స్ మెరిట్ స్కాలర్‌షిప్ పథకం

తెలంగాణ స్టేట్ ఆఫీస్ ఆఫ్ డైరెక్టర్ ఆఫ్ గవర్నమెంట్ ఎగ్జామినేషన్ ‘నేషనల్ మీన్స్ మెరిట్ స్కాలర్‌షిప్ స్కీమ్ 2023’ కోసం నోటిఫికేషన్‌ను విడుదల చేసింది. తొమ్మిదో తరగతి నుంచి ఇంటర్ వరకు చదువుతున్న పేద విద్యార్థులకు ఆర్థిక సహాయం అందించేందుకు ఈ పథకం ఉద్దేశించబడింది. రాత పరీక్ష ద్వారా విద్యార్థులను ఎంపిక చేస్తారు.

అర్హత: విద్యార్థులు ప్రభుత్వ, ఎయిడెడ్‌, స్థానిక సంస్థల పాఠశాలల్లో 8వ తరగతి చదువుతూ ఉండాలి. VII తరగతిలో సాధారణ విద్యార్థులకు 55 శాతం మార్కులు; ఎస్సీ, ఎస్టీ విద్యార్థులు 50 శాతం మార్కులతో ఉండాలి. ఎనిమిదో తరగతిలోనూ ఇలాంటి మార్కులు రావాలి. కుటుంబ వార్షిక ఆదాయం రూ.3,50,000 మించకూడదు. తెలంగాణ రెసిడెన్షియల్ పాఠశాలలు, తెలంగాణ సాంఘిక సంక్షేమ రెసిడెన్షియల్ పాఠశాలలు, తెలంగాణ గిరిజన సంక్షేమ రెసిడెన్షియల్ ఉన్నత పాఠశాలలు, తెలంగాణ మైనారిటీ రెసిడెన్షియల్ పాఠశాలలు, ప్రభుత్వ ఆశ్రమ ఉన్నత పాఠశాలలు, కస్తూర్బా రెసిడెన్షియల్ పాఠశాలలు, నాన్ రెసిడెన్షియల్ మోడల్ స్కూల్స్, జవహర్ నవోదయ విద్యాలయాలు, కేంద్రీయ విద్యాలయాలు, ప్రైవేట్, ఎయిడెడ్ పాఠశాలలు సైనిక్ స్కూల్స్ చదువుతున్న విద్యార్థులు దరఖాస్తు చేసుకోవడానికి అర్హులు కాదు.

రాత పరీక్ష వివరాలు: ఇందులో రెండు భాగాలున్నాయి. మొదటిది మెంటల్ ఎబిలిటీ టెస్ట్ (MAT) మరియు రెండవది స్కాలస్టిక్ ఆప్టిట్యూడ్ టెస్ట్ (SAT). ఒక్కో భాగంలో 90 చొప్పున మొత్తం 180 బహుళైచ్ఛిక ప్రశ్నలు ఇవ్వబడతాయి. ఏడు, ఎనిమిది తరగతుల సిలబస్‌ ఆధారంగా సైన్స్‌, మ్యాథమెటిక్స్‌, సోషల్‌ స్టడీస్‌ సబ్జెక్టుల నుంచి ప్రశ్నలు అడుగుతారు. ఒక్కో ప్రశ్నకు ఒక మార్కుతో మొత్తం మార్కులు 180. పరీక్ష వ్యవధి మూడు గంటలు. ఈ పరీక్షలో అర్హత సాధించడానికి జనరల్ కేటగిరీ విద్యార్థులకు 40 శాతం మార్కులు; ఎస్సీ, ఎస్టీ విద్యార్థులు 32 శాతం మార్కులు తెచ్చుకోవాలి.

స్కాలర్‌షిప్: రాత పరీక్షలో అర్హత సాధించిన విద్యార్థులకు తొమ్మిదో నుంచి ఇంటర్ పూర్తయ్యే వరకు నెలకు రూ.1000 చొప్పున ఏడాదికి రూ.12000 అందజేస్తారు.

పరీక్ష రుసుము: జనరల్, బీసీ విద్యార్థులకు రూ.100; వికలాంగులు, ఎస్సీ, ఎస్టీ విద్యార్థులకు రూ.50

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: అక్టోబర్ 13

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తు ప్రింట్ కాపీని పాఠశాలకు సమర్పించడానికి చివరి తేదీ: అక్టోబర్ 16

ప్రభుత్వ పరీక్షల డైరెక్టర్‌కి దరఖాస్తుల స్వీకరణ తేదీ: అక్టోబర్ 18

వ్రాత పరీక్ష తేదీ: డిసెంబర్ 10

వెబ్‌సైట్: http://bse.telangana.gov.in

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *