ఏపీ టీచర్లు: ప్రమోషన్లు చేయొద్దు! నేను వద్దనుకోవడం ఇదే మొదటిసారి

  • పీజీటీ పోస్టులను తిరస్కరిస్తున్న ఉపాధ్యాయులు

  • ప్రమోషన్లు కోరుకోకపోవడం ఇదే తొలిసారి

  • హోదా లేదు… ఆర్థిక ప్రయోజనాలు లేవు

  • సాంకేతికంగా ఇప్పటికీ స్కూల్ అసిస్టెంట్

  • ఒత్తిడితో కూడిన ప్రమోషన్ల కారణంగా అయిష్టత

  • 231 PGTలకు తాజా ఆర్డర్లు

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ఏ ఉద్యోగి అయినా పదోన్నతి పొందడం ద్వారా కెరీర్‌లో ఎదగాలని కోరుకుంటాడు. ప్రభుత్వ ఉపాధ్యాయులలో పదోన్నతుల డిమాండ్ కూడా చాలా ఎక్కువ. ఎందుకంటే ఉపాధ్యాయులకు ప్రమోషన్లు చాలా తక్కువ. సర్వీస్ చాలా ఎక్కువగా ఉంటే తప్ప, వారు ప్రధానోపాధ్యాయులు కాలేరు. చాలా మంది ఉపాధ్యాయులుగా పదవీ విరమణ పొందుతున్నారు. అలాంటి ఉపాధ్యాయులకు ఇప్పుడు ప్రభుత్వం ప్రమోషన్లు ఇచ్చినా అందడం లేదు. ప్రమోషన్లు అంటూ మమ్మల్ని తిరస్కరిస్తున్నారు.

రాష్ట్ర ప్రభుత్వం 2022-23 విద్యా సంవత్సరంలో ఉన్నత పాఠశాలల్లో బాలికలకు ఇంటర్ విద్యను ప్రారంభించింది. సీనియారిటీ ఉన్న స్కూల్ అసిస్టెంట్లకు పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేషన్ టీచర్లుగా (పీజీటీ) పదోన్నతి కల్పిస్తామని, వారితో ఇంటర్ టీచింగ్ చేస్తామని హామీ ఇచ్చారు. మొత్తం 253 ఉన్నత పాఠశాలల్లో ఇంటర్ విద్యను ప్రారంభించగా, బోధనకు 1,746 మంది అవసరం. కానీ వారిలో 1,515 మంది మాత్రమే విధుల్లో చేరారు. పదోన్నతి అవసరం లేదంటూ మరో 231 మంది ముందుకు రాలేదు. దీంతో ఆ ఖాళీల భర్తీకి పాఠశాల విద్యాశాఖ మళ్లీ కొత్త ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది.

పేరుతో ప్రమోషన్

పదోన్నతులు కల్పిస్తామని చెప్పి ఉపాధ్యాయులకు పెద్దగా లబ్ధి చేకూరడం లేదు. మామూలుగా ప్రమోషన్ ఇస్తే రెండు ఇంక్రిమెంట్లు రావాలి. కానీ ప్రభుత్వం మాత్రం ఒక్క ఇంక్రిమెంట్ మాత్రమే ఇస్తామని స్పష్టం చేసింది. ఒక్క ఇంక్రిమెంట్ ఇస్తే అది సాంకేతికంగా ప్రమోషన్ కిందకు రాదు. అందుకే ఏడాదికి పైగా పీజీటీగా పనిచేస్తున్నా క్యాడర్ సర్టిఫికెట్ లో స్కూల్ అసిస్టెంట్లుగా చూపిస్తున్నారు. గత విద్యా సంవత్సరంలో పీజీటీ పోస్టుల్లో పనిచేసిన వారికి నెలకు రూ.2,500 అదనంగా ఇస్తామని ప్రభుత్వం హామీ ఇచ్చింది. పది నెలలుగా పనిచేస్తున్నా ఇంతవరకు డబ్బులు విడుదల చేయలేదు. అలాగే ఈ ఏడాది నుంచి రెగ్యులర్ ఇంక్రిమెంట్ ఇస్తామని ప్రభుత్వం చెప్పినా బేసిక్ లో చేర్చడం లేదు. అంటే ఆ ఇంక్రిమెంట్‌పై TA, DA మరియు ఇతర ప్రయోజనాలు వర్తించవు. విద్యాసంవత్సరం ప్రారంభమై నాలుగు నెలలు గడుస్తున్నా వాటి స్థితిగతులు ఇంకా ఖరారు కాలేదు. ఇటీవల ఉపాధ్యాయ సంఘాలతో సమావేశం నిర్వహించిన విద్యాశాఖ మంత్రి బొత్స సత్యనారాయణ.. పీజీటీ హోదా కల్పిస్తామని హామీ ఇచ్చారు. ఆర్థిక శాఖ ఆమోదించలేదు. ప్రమోషన్ వచ్చినా వారికి వచ్చే లాభాలు పెద్దగా లేవు. పరువు కోసం ఇచ్చిన ఈ ప్రమోషన్ వద్దు అని ఉపాధ్యాయులు చెబుతున్నారు. కనీసం హోదా పెరుగుతుందని విధుల్లో చేరిన వారికి ఆ ఆశ కూడా నెరవేరలేదు. ఆ హోదా, ఆర్థిక ప్రయోజనాలు లేక పదోన్నతి ఎందుకు అందడం లేదని ఉపాధ్యాయులు ప్రశ్నిస్తున్నారు.

ఎక్కువ దూరం వెళ్లలేని చేర్పులు

ఇంటర్ టీచింగ్ విధుల్లో చేరిన వారిలో కూడా దూరభారం తగ్గించుకోవడం కోసమే ఎక్కువ శాతం ఉపాధ్యాయులు పీజీటీ ర్యాంకుల్లో చేరారు. మారుమూల ప్రాంతాల్లో పోస్టింగ్ పొందిన వారు పీజీటీల రూపంలో పట్టణాలకు చేరువయ్యారు. ప్రభుత్వం ఇంటర్ తరగతులు ప్రారంభించిన ఉన్నత పాఠశాలలు జిల్లా కేంద్రాలకు సమీపంలోనే ఎక్కువగా ఉన్నాయి. అందుకే ఆ పోస్టులను కూడా భర్తీ చేసినట్లు ఉపాధ్యాయులు చెబుతున్నారు. ప్రభుత్వం తమకు రెగ్యులర్ పదోన్నతులు కల్పించాలని, లేదంటే పాత స్థానాల్లోనే కొనసాగించాలని ఉపాధ్యాయులు డిమాండ్ చేస్తున్నారు. మరోవైపు ఇంటర్ బోధిస్తున్న 1,515 మంది ఉపాధ్యాయులకు గత మూడు నెలలుగా వేతనాలు అందలేదు. వీరితో సహా బదిలీల పేరుతో వేలాది మందికి జీతాలు నిలిపివేశారు. మూడు నెలలకు సంబంధించిన బిల్లులు సెప్టెంబర్‌లో వచ్చాయి. అయితే ఇప్పటికీ చాలా మందికి వేతనాలు అందలేదు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *