గాజాపై దాడి | గాజాపై దాడి

అష్టాను అడ్డుకోవాలని ఇజ్రాయెల్ నిర్ణయం

జెరూసలేం, అక్టోబర్ 9: హమాస్లా అడ్డా గాజాపై ఇజ్రాయెల్ ఎదురుదాడి తారాస్థాయికి చేరుకుంది. ఆదివారం రాత్రి నుండి, ముప్పెట్ గాజాలోని కీలక ప్రాంతాలపై రాకెట్లు మరియు క్షిపణులతో దాడి చేసింది. సోమవారం సాయంత్రం కేవలం మూడు గంటల వ్యవధిలో డజన్ల కొద్దీ యుద్ధ విమానాలు గాజాపై విరుచుకుపడ్డాయి. ఈ దాడుల్లో హమాస్ కార్యాలయాలతో పాటు ఆయుధాగారాలు, నివాస ప్రాంతాలు, అపార్ట్‌మెంట్లు, వాణిజ్య సముదాయాలు, భారీ భవనాలు నేలమట్టమయ్యాయి. వందలాది మంది పౌరులు మరణించారు. ఒకవైపు ఈ దాడులను కొనసాగిస్తూనే గాజాను అడ్డుకోవాలని ఇజ్రాయెల్ భావిస్తోంది. గాజాకు విద్యుత్, ఇంధనం మరియు నీటి సరఫరాలను నిలిపివేయాలని ఇజ్రాయెల్ రక్షణ మంత్రి యోవ్ గల్లంట్ ఆదేశాలు జారీ చేశారు. గాజాలో విద్యుత్ వ్యవస్థ దెబ్బతింది.. పవర్ ప్లాంట్ ఒకటి రెండు రోజులు పనిచేసే అవకాశం ఉండడంతో అక్కడి ప్రజలు ఆందోళన చెందుతున్నారు. అప్పటికే ఆహారం కోసం అల్లాడుతున్నారు. హంసలా ప్రతినిధి అబ్దుల్ లతీఫ్ అల్-క్వానువా పౌరులు నీటిని పొదుపుగా ఉపయోగించాలని, ఆహార పదార్థాలను నిల్వ చేయాలని మరియు మొబైల్ ఫోన్‌లను ఛార్జ్ చేయాలని ఆదేశించారు. యూరోపియన్ యూనియన్ మరియు ఆస్ట్రియా కూడా పాలస్తీనియన్లకు అన్ని ఆర్థిక సహాయాన్ని నిలిపివేస్తున్నట్లు ప్రకటించాయి. తాము నిర్బంధించిన ఇజ్రాయిలీలు, విదేశీయులను అప్పగించి హమాస్‌కు బేషరతుగా లొంగిపోవడం తప్ప మరో మార్గం లేకుండా చేయాలన్నది ఇజ్రాయెల్ వ్యూహంగా కనిపిస్తోంది. ఈ చర్యలతో సోమవారం ఉదయం హమాస్ తొలిసారిగా ప్రకటన చేసింది. ఇజ్రాయెల్ జైళ్లలో ఉన్న పాలస్తీనా ఖైదీలను విడుదల చేస్తే.. బందీలను విడుదల చేసేందుకు మేం సిద్ధంగా ఉన్నామని అంతర్జాతీయ మీడియాకు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో తెలిపారు. తమ వద్ద 100 మందికి పైగా బందీలుగా ఉన్నారని, దాడులు ఆపకుంటే చంపేస్తామని హెచ్చరించారు.

భారీ మరణాలు?

దేశంలో హింసను ప్రేరేపిస్తూనే ఐడిఎఫ్ బలగాలు గాజాపై దాడిని తీవ్రతరం చేశాయి. సోమవారం ఉదయం, హమాస్‌లోని బీట్ హనౌన్, సజయ, అల్-పుర్కాన్, రిమాల్ మరియు దర్జ్ ఫతే ప్రాంతాలపై డజన్ల కొద్దీ యుద్ధ విమానాలు బాంబు దాడి చేశాయి. ఈ దాడుల్లో వేలాది మంది మరణించి ఉంటారని భావిస్తున్నారు. అయితే 560 మంది మరణించినట్లు హమాస్ వర్గాలు వెల్లడించాయి. 12,374 మంది పాలస్తీనియన్లు నిరాశ్రయులయ్యారని ఐక్యరాజ్యసమితి తెలిపింది. ఆదివారం వరకు ఇజ్రాయెల్‌లో మరణించిన వారి సంఖ్య 700 కాగా, సోమవారం ఉదయం సంగీత ఉత్సవం జరిగిన ఎడారి ప్రాంతం నుండి 260 మృతదేహాలను స్వాధీనం చేసుకున్నట్లు అధికారులు తెలిపారు. మృతుల్లో తొమ్మిది మంది అమెరికా పౌరులు కూడా ఉన్నారు.

గాజాలో స్కాటిష్ ప్రధాని కుటుంబం

గాజాలో తన భార్య నదియా, తల్లిదండ్రులు చిక్కుకుపోయారని స్కాట్లాండ్ ప్రధాని హమ్జా యూసుఫ్ విచారం వ్యక్తం చేశారు. ఇజ్రాయెల్ వైపు నుంచి క్షిపణుల వర్షం కురుస్తున్న దృష్ట్యా అవి బయటకు వచ్చే పరిస్థితి లేదని, ఇజ్రాయెల్ ప్రజలు సంయమనం పాటించాలని కోరారు. “నా కుటుంబం గాజా పర్యటనకు వెళ్లింది. నేను వారిని మళ్లీ సజీవంగా చూస్తానా?” అని బ్రిటీష్ మీడియాతో అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-10T04:32:35+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *