అదానీ : అదానీ కోల్ దందా!

ఇండోనేషియాలో చౌకగా థర్మల్ బొగ్గును కొనుగోలు చేయండి

దిగుమతి రికార్డుల్లో ధరలు పెంచి వేల కోట్ల రూపాయల నష్టం వాటిల్లింది

ఇక్కడ విద్యుత్ సంస్థలకు బొగ్గును పెంచిన ధరలకు సరఫరా చేస్తారు

2019 నుండి అదానీ పవర్‌కు 4,250 కోట్లు

గుజరాత్ విద్యుత్ కంపెనీలు అదనపు చెల్లింపులు చేశాయి!

ఆ భారం వినియోగదారులపైనే ఉంది: ఫైనాన్షియల్ టైమ్స్ కథనం

అదానీ రూ.32 వేల కోట్లు కొల్లగొట్టింది

బొగ్గు అమ్మకం ద్వారా 12,000 కోట్లు కొల్లగొట్టారు.. అందుకే కరెంటు చార్జీలు

మోడీ ఎందుకు విచారణ చేయలేదు?… వచ్చాక విచారణ చేస్తాం: రాహుల్

గాంధీ కుటుంబం అత్యంత అవినీతిమయం: బీజేపీ

అంటే.. 2019, జనవరి. ఇండోనేషియాలోని ఓడరేవు నుంచి డీఎల్ అకేసియా అనే భారీ నౌక 74,820 టన్నుల థర్మల్ కోల్ (బొగ్గు)తో బయలుదేరింది. అక్కడి అధికారిక రికార్డుల ప్రకారం ఆ సరుకు విలువ రూ.13 కోట్లకుపైగా ఉంటుంది. కానీ, ఓడ భారత్‌కు చేరుకోగానే దాని విలువ రూ.30 కోట్లుగా చూపించారు. ఇదొక్కటే కాదు.. 2019-2021 మధ్య ఇలా 30 షిప్‌మెంట్ల రికార్డులను పరిశీలించగా.. రూ. 500 కోట్లు దొరికాయి! అదానీ గ్రూప్ బొగ్గు దోపిడీపై ఫైనాన్షియల్ టైమ్స్ సంచలన కథనాన్ని ప్రచురించింది. బొగ్గును విద్యుత్ సంస్థలకు అధిక ధరలకు సరఫరా చేస్తున్నారని, దీంతో వినియోగదారులపై భారం పడుతోందని విశ్లేషించారు.

(బిజినెస్ డెస్క్-ఆంధ్రజ్యోతి)

గౌతం అదానీ నేతృత్వంలోని అదానీ గ్రూప్ రోజురోజుకు వెలుగులోకి వస్తోంది. నిన్నటి వరకు హిండెన్‌బర్గ్ నివేదిక దేశవ్యాప్తంగా సంచలనం సృష్టించింది. ఫైనాన్షియల్ టైమ్స్ ప్రకారం, తైవాన్‌కు చెందిన హెలింగోస్, దుబాయ్‌కి చెందిన టారస్ కమోడిటీస్ జనరల్ ట్రేడింగ్ మరియు సింగపూర్‌కు చెందిన పాన్ ఏషియా ట్రేడ్‌లింక్ వంటి మధ్యవర్తి/డొల్లా కంపెనీల ద్వారా ఇండోనేషియా నుండి చౌకగా బొగ్గును కొనుగోలు చేసిన అదానీ గ్రూప్, దాని ధరను పెంచి ఇక్కడ విద్యుత్ కంపెనీలకు విక్రయించింది. అధిక ధరల వద్ద. FT) సంచలన కథనాన్ని ప్రచురించింది. కస్టమ్స్ రికార్డులను పరిశీలించిన తర్వాత పత్రిక ఈ ఆరోపణలు చేసింది. ఇన్‌వాయిస్‌లలో అసలు ధర చూపకుండా రెట్టింపు ధరకు కొనుగోలు చేసినట్లు తప్పుడు రికార్డులు సృష్టించి ఈ అక్రమానికి పాల్పడ్డారని ఆరోపించారు. చివరకు వినియోగదారులపైనే భారం పడింది. అయితే ఈ ఆరోపణలను అదానీ గ్రూప్ యధావిధిగా తోసిపుచ్చింది. ఎలాంటి ఆధారాలు లేకుండా పాత ఆరోపణల ఆధారంగా కథనాన్ని ప్రచురించారని ఫైనాన్షియల్ టైమ్స్ పేర్కొంది. అదానీ గ్రూప్ సింగపూర్, దుబాయ్, తైవాన్‌లలోని మధ్యవర్తిత్వ కంపెనీలను బొగ్గు దిగుమతుల కోసం ఉపయోగించుకుంది. ఇండోనేషియా నుంచి నేరుగా బొగ్గును దిగుమతి చేసుకుంటున్నట్లు చూపకుండా ఈ మధ్యవర్తి కంపెనీల నుంచి బొగ్గును కొనుగోలు చేసినట్లు రికార్డులు సృష్టించింది. అలాగే అదానీకి బొగ్గు సరఫరా చేసిన సింగపూర్ కంపెనీ పాన్ ఏషియా ట్రేడ్ లింక్ భారత్ లో మరెవరికీ బొగ్గు సరఫరా చేయకపోవడం గమనార్హం. ఇలాంటి డాలీ కంపెనీల ద్వారా అక్రమంగా విదేశాలకు తరలించిన నిధులతో అదానీ గ్రూప్ లిస్టెడ్ కంపెనీల షేర్ల ధరలను నిర్వహిస్తోందని ఈ ఏడాది జనవరిలో హిండెన్ బర్గ్ రీసెర్చ్ ఆరోపించిన సంగతి తెలిసిందే.

వినియోగదారులపై భారం

అదానీ గ్రూప్ తన థర్మల్ పవర్ ప్లాంట్‌లను ఇండోనేషియా నుండి దిగుమతి చేసుకున్న బొగ్గుతో మధ్యవర్తి/డొల్ల కంపెనీల ద్వారా సరఫరా చేస్తుంది. ఈ పవర్ స్టేషన్ల నుండి విద్యుత్తును వివిధ రాష్ట్రాల డిస్కమ్‌లు పవర్ పర్చేజ్ అగ్రిమెంట్స్ (పిపిఎ) ద్వారా కొనుగోలు చేస్తాయి. ఈ కొనుగోలు ధర ఆయా కేంద్రాల్లో వినియోగించే బొగ్గు ధర, ఇతర ఖర్చులపై ఆధారపడి ఉంటుంది. ఈ నిబంధనను ఉపయోగించి అదానీ గ్రూప్ తమ దిగుమతుల ధరను ఎక్కువగా చూపిస్తూ డిస్కమ్‌లను దండుకుంటున్నారని ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. గుజరాత్‌లో, ఆ రాష్ట్రంలోని అదానీ థర్మల్ కేంద్రాల విద్యుత్ ధరలను విపక్షాలు ఇప్పటికే విమర్శిస్తున్నాయి. గత ఐదేళ్లలో, గుజరాత్ రాష్ట్ర విద్యుత్ సంస్థలు అదానీ పవర్ 50 కోట్ల డాలర్లు (దాదాపు రూ. 4,250 కోట్లు) అధికంగా చెల్లించినట్లు ఆరోపించాయి.

32 వేల కోట్లు కొల్లగొట్టారు: రాహుల్

న్యూఢిల్లీ, అక్టోబరు 18 (ఆంధ్రజ్యోతి): దేశంలోని పేద ప్రజల నుంచి రూ.32 వేల కోట్ల వరకు గౌతమ్ అదానీ దోచుకున్నారని రాహుల్ గాంధీ సంచలన ఆరోపణ చేశారు. 2024లో కాంగ్రెస్ అధికారంలోకి వస్తే దోపిడీపై విచారణ చేస్తామని ప్రకటించారు. బుధవారం ఢిల్లీలో విలేకరుల సమావేశంలో రాహుల్ మాట్లాడుతూ.. అదానీ దోపిడీపై బ్రిటిష్ ఫైనాన్షియల్ టైమ్స్ కథనాన్ని ప్రస్తావించారు. అదానీ ఇండోనేషియా నుంచి బొగ్గును కొనుగోలు చేసి భారత్‌కు విక్రయిస్తున్నారని, తద్వారా ప్రజల జేబుల నుంచి రూ.12 వేల కోట్లు తీసుకుంటున్నారని ఆరోపించారు. గతంలో హిండెన్ బర్గ్ నివేదిక ప్రకారం.. అదానీ షెల్ కంపెనీలు రూ.20 వేల కోట్లు, బొగ్గు నుంచి రూ.32 వేల కోట్లు దోచుకున్నాయని రాహుల్ విశ్లేషించారు. బొగ్గు ధరలు పెరగడంతో విద్యుత్ ధరలు పెరిగి సామాన్యులకు భారంగా మారాయన్నారు. కరెంటు స్విచ్ వేస్తే అదానీ జేబులోకి డబ్బులు పడతాయన్నారు. రాహుల్ ఆరోపణలను బీజేపీ ఖండించింది. గాంధీ కుటుంబం అత్యంత అవినీతిమయమైందని ఆరోపించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-19T03:54:47+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *