ప్రస్తుతానికి అధిక వడ్డీ రేట్లు అనివార్యం

ఇవి ఎంతకాలం కొనసాగుతాయో కాలమే నిర్ణయిస్తుంది.. ద్రవ్యోల్బణం పెద్ద సమస్య

మన ఆర్థిక మూలాధారాలు చాలా బలంగా ఉన్నాయి

రూపాయి మారకం విలువ స్థిరంగా ఉంది

RBI గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్

న్యూఢిల్లీ: ఎభారతీయ రిజర్వ్ బ్యాంక్ (RBI) గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ అధిక వడ్డీ రేట్లపై చేతులెత్తేశారు. ప్రస్తుతానికి, అధిక వడ్డీ రేట్లు తప్పనిసరి. ప్రస్తుత అంతర్జాతీయ పరిణామాల నేపథ్యంలో ఈ అధిక వడ్డీ రేట్లు ఎంతకాలం కొనసాగుతాయన్నది చెప్పడం కష్టం. కాలమే సమాధానం చెప్పాలి. ఢిల్లీలో జరిగిన ‘కౌటిల్య ఎకనామిక్ కాన్‌క్లేవ్-2023’ సదస్సుకు హాజరైన సందర్భంగా దాస్ ఈ విషయాలు చెప్పారు. కొన్ని సమస్యలు ఉన్నప్పటికీ, భారతదేశ ఆర్థిక పునాదులు ఇప్పటికీ బలంగా ఉన్నాయి.

ద్రవ్యోల్బణంతో: ద్రవ్యోల్బణాన్ని కట్టడి చేయడమే ప్రస్తుతం ఆర్‌బీఐ ప్రధాన కర్తవ్యమని శక్తికాంత దాస్ అన్నారు. ప్రభుత్వం నిర్దేశించిన విధంగా రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణాన్ని 4 శాతానికి తగ్గించడమే తమ ప్రధాన లక్ష్యం. ఇందుకు అవసరమైన అన్ని చర్యలను ఆర్బీఐ ఎప్పటికప్పుడు తీసుకుంటుందని చెప్పారు.

క్రూడాయిల్ ధర కూడా: ఇజ్రాయెల్-హమాస్ యుద్ధం నేపథ్యంలో ముడిచమురు ధరల పెరుగుదలపై కూడా ఆర్బీఐ గవర్నర్ మాట్లాడారు. అంతర్జాతీయ మార్కెట్ లో చమురు ధర కంటే మన దేశంలోని పెట్రోల్ బంకుల్లో పెట్రోలు, డీజిల్ ధరలే పెద్ద సమస్య అని అన్నారు. ఈ ధరలకు రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణంతో దగ్గరి సంబంధం ఉందని ఆయన గుర్తు చేశారు. పశ్చిమాసియాలో నెలకొన్న తాజా ఉద్రిక్తతలు మన దేశంపై కచ్చితంగా ప్రభావం చూపుతాయని అన్నారు.

రూపాయి బేష్: డాలర్‌తో పోలిస్తే మన రూపాయి మారకం విలువ స్థిరంగా ఉందని దాస్ చెప్పారు. ఈ ఏడాది జనవరి నుంచి డాలర్ మారకం విలువ 3 శాతం పెరిగితే.. డాలర్ తో రూపాయి మారకం విలువ కేవలం 0.6 శాతం మాత్రమే తగ్గిందని గుర్తు చేశారు. అమెరికా ప్రభుత్వ రుణాలపై వడ్డీ రేట్ల పెంపుదల భారత్‌తో సహా అన్ని అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలపై ప్రభావం చూపుతుందని ఆయన అన్నారు. దేశీయ డిమాండ్ మన జిడిపి వృద్ధి రేటుకు శ్రీరామ రక్ష అని దాస్ అన్నారు. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో మన జిడిపి వృద్ధి రేటు 6.5 శాతం వరకు ఉంటుందని ఆయన చెప్పారు.

వ్యవస్థలో ఇప్పటికీ రూ.10,000 కోట్ల రూ.2,000 నోట్లు ఉన్నాయి

కొంతమంది తమ వద్ద ఉన్న రూ.2000 నోట్లను భద్రంగా ఉంచుకుంటున్నారు. వ్యవస్థలో రూ.10,000 కోట్ల విలువైన రూ.2,000 నోట్లు ఇప్పటికీ ఉన్నాయని ఆర్బీఐ గవర్నర్ దాస్ వెల్లడించారు. త్వరలోనే ఈ నోట్లు కూడా బ్యాంకులకు చేరుతాయని ఆశిస్తున్నట్లు తెలిపారు. 2016లో నోట్ల రద్దు తర్వాత, ద్రవ్యలోటును భర్తీ చేసేందుకు ఆర్‌బీఐ వెంటనే కొత్త రూ.500, రూ.2,000 నోట్లను ప్రవేశపెట్టింది. నల్లధనానికి అడ్డాగా మారిందన్న విమర్శల కారణంగా ఈ రూ.2000 నోట్లను ఉపసంహరించుకుంటున్నట్లు ఈ ఏడాది మే 19న ప్రకటించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-21T04:07:07+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *