క్రెడిట్ నోట్‌పై GST ప్రభావం

వ్యాపార లావాదేవీల్లో క్రెడిట్ నోట్ జారీ చేయడం అందరికీ తెలిసిన విషయమే. క్రెడిట్ నోట్ సాధారణంగా విక్రేత ద్వారా కొనుగోలుదారు తనకు చెల్లించాల్సిన మొత్తాన్ని తగ్గించడానికి జారీ చేస్తారు. అయితే దీన్ని GSTలో ఎలా చూపించాలో ఒక ఉదాహరణతో తెలుసుకుందాం. ఉదాహరణకు రమేష్ అనే చిరు వ్యాపారి రాజేష్ అనే హోల్ సేల్ వ్యాపారి వద్ద రూ.10 వేల విలువైన సరుకులు కొనుగోలు చేశాడు. చెప్పిన వస్తువులకు 5 శాతం పన్ను వర్తిస్తుందని భావించి.. ఆ కొనుగోలుకు జీఎస్టీతో కలిపి రూ.10,500కి ఇన్వాయిస్ జారీ చేసిన రాజేష్.. జీఎస్టీ కింద చూపిన రూ.500 మొత్తాన్ని ప్రభుత్వానికి చెల్లించాడు. అలాగే రమేష్ రూ.500 ఇన్ పుట్ గా తీసుకున్నాడు. కొంత కాలం తర్వాత రూ.10వేలకు బదులు రూ.9వేలు మాత్రమే పంపినట్లు తెలిసింది. అయితే ఇన్‌వాయిస్ రూ.10,000కి జారీ చేయబడినందున, తగ్గిన రూ.1,000 మరియు 5 శాతం జీఎస్‌టీతో పాటు రూ.1,050కి రాజేష్ రమేష్‌కి క్రెడిట్ నోట్‌ను ఇచ్చాడు. అంటే రమేష్ చెల్లించాల్సిన రూ.10,500లో రూ.1,050 తగ్గించి మిగిలిన మొత్తాన్ని చెల్లించాలి. మరియు మీరు ఇప్పటికే మొత్తాన్ని చెల్లిస్తే, తదుపరి కొనుగోలులో మీరు ఈ మొత్తాన్ని తగ్గించవచ్చు. మరియు రాజేష్ తన అమ్మకపు విలువ రూ.10,000 ప్రభుత్వానికి చూపించి రూ.500 పన్ను చెల్లించాడు. వాస్తవానికి పంపిన వస్తువుల విలువ రూ.9,000 కాబట్టి రూ.450 చెల్లిస్తే సరిపోతుంది. అలాగే రమేష్ రూ.450 ఇన్ పుట్ తీసుకోకుండా రూ.500 తీసుకున్నాడు. మరియు దాన్ని ఎలా పరిష్కరించాలి?

అతను జారీ చేసిన క్రెడిట్ నోట్‌ను రాజేష్ తర్వాత ఫైల్ చేస్తే, అతను తన GSTR-1 రిటర్న్‌లో చూపించి తన తదుపరి నెల పన్ను నుండి రూ.50 తీసివేయవచ్చు. అలాగే, రమేష్ GSTR-3Bలో ఎక్కువ తీసుకున్న రూ.50 ఇన్‌పుట్‌ను తర్వాత ఫైల్ చేయడానికి రివర్స్ చేయాలి.

అయితే ఇక్కడ గుర్తుంచుకోవాల్సిన విషయం ఏమిటంటే.. రాజేష్‌కి క్రెడిట్‌ నోట్‌ జారీ చేసినప్పుడు.. రమేష్‌కి డెబిట్‌ నోట్‌ రావచ్చు. క్రెడిట్ నోట్స్ మరియు డెబిట్ నోట్స్ కోసం GST యొక్క విధానాలు భిన్నంగా ఉంటాయి. అలాంటప్పుడు, పైన పేర్కొన్న క్రెడిట్ నోట్‌కు సంబంధించిన షరతులను అనుసరించాలా? లేక డెబిట్ నోట్ ఫాలో అవ్వాలా అనే సందేహం చాలా మందికి ఉంటుంది. దీన్ని సులభంగా తెలుసుకోవాలంటే, సరఫరాదారు ఇచ్చిన నోట్‌లోని షరతులను అనుసరించాలి. పై ఉదాహరణలో, సరఫరాదారు రాజేష్.. అతను క్రెడిట్ నోట్ జారీ చేశాడు కాబట్టి దానికి సంబంధించిన షరతులు మాత్రమే పాటించాలి. అలాగే, జారీ చేయబడిన క్రెడిట్ నోట్ ముందుగా చేసిన సరఫరా కోసం జారీ చేయబడిన ఇన్‌వాయిస్‌కు సంబంధించి ఉండాలి. అంటే, ఇన్‌వాయిస్‌లో చూపిన విలువ లేదా పన్ను అసలు విలువ లేదా పన్ను కంటే ఎక్కువగా ఉంటే, పంపిన స్టాక్‌లో కొంత బ్యాక్‌లాగ్ ఉంటే… ఇన్‌వాయిస్‌లో చూపిన స్టాక్ కంటే తక్కువ పంపిన స్టాక్ ఉంటే క్రెడిట్ నోట్‌ను జారీ చేయవచ్చు.

అలాగే క్రెడిట్ నోట్‌లో చూపిన విలువ లేదా పైన పేర్కొన్న విధంగా పన్ను తగ్గించవచ్చు. కానీ ఈ విధంగా క్రెడిట్ నోట్ సర్దుబాటును సరఫరా చేసిన తదుపరి ఆర్థిక సంవత్సరం నవంబర్ 30 నాటికి లేదా వార్షిక రిటర్న్‌ను దాఖలు చేసే ముందు (ఏది ముందుగా ఉంటే అది) చేయాలని గమనించాలి. అంటే, పై ఉదాహరణలో, 2022-23లో సరఫరా చేస్తే, రూ.50 ఓవర్ పేమెంట్ నవంబర్ 2023 వరకు తీసివేయబడుతుంది. ఆ తర్వాత కాదు.

2022-23 వార్షిక రిటర్న్‌ను ముందుగా దాఖలు చేసినట్లయితే, ఆ తేదీని గడువు తేదీగా తీసుకోవాలి. అలాగే, క్రెడిట్ నోట్‌లో సరఫరా విలువతో పాటు జీఎస్టీని చేర్చినట్లయితే, పైన పేర్కొన్న సర్దుబాటు చేయబడుతుంది.

రాంబాబు గొండాల

గమనిక: అవగాహన కల్పించడం కోసమే ఇందులో కొన్ని ముఖ్యమైన అంశాలను ప్రస్తావించారు. పూర్తి వివరాల కోసం సంబంధిత చట్టాలను జాగ్రత్తగా పరిశీలించాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-22T04:30:58+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *