గాజా-ఇజ్రాయెల్ వివాదం: ఎడారిగా మారిన గాజా.. ఇజ్రాయెల్ బాంబు దాడి.. కుప్పకూలుతున్న భవనాలు

10 వేల మందికి పైగా చనిపోయారు!

ఇజ్రాయెల్ బాంబు దాడి.. కూలుతున్న భవనాలు

పెరుగుతున్న మృతుల సంఖ్య.. శిథిలాల కింద పౌరులు

అల్-షిఫా మరియు అల్-ఖుద్స్ హాస్పిటల్స్ దగ్గర

బాంబులు.. అర్థరాత్రి గజన్లను ఉక్కిరిబిక్కిరి చేస్తున్నాయి

జెరూసలేం/డీర్-అల్-బాలా, అక్టోబర్ 29: పాలస్తీనా ఉగ్రవాద సంస్థ హమాస్ ఆధీనంలో ఉన్న గాజా ఎడారిగా మారింది. గాజా ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ ప్రకారం, ఆదివారం ఉదయం నుండి, ఇజ్రాయెల్ డిఫెన్స్ ఫోర్సెస్ (IDF) భూ యుద్ధాన్ని ప్రారంభించింది మరియు దాని వైమానిక దాడులను పెంచింది, ఫలితంగా ఒకే రోజులో 3,000 మందికి పైగా మరణించారు. దీంతో గత మూడు వారాల్లో యుద్ధం కారణంగా మరణించిన వారి సంఖ్య 10,000కు పైగా పెరిగింది. అల్-షిఫా, అల్-ఖుద్స్ ఆసుపత్రులను మూడు వారాల పాటు ఖాళీ చేయాలని ఆదేశాలు జారీ చేసిన ఇజ్రాయెల్.. హమాస్ ప్రధాన కార్యాలయం ఆస్పత్రిలో ఉన్నట్లు పలు ఆధారాలను శనివారం విడుదల చేసిన సంగతి తెలిసిందే. ఆదివారం మధ్యాహ్నం, అల్-షిఫా ఆసుపత్రి పరిసరాల్లో బాంబు దాడి జరిగింది, కానీ అర్ధరాత్రి, అల్-ఖుద్స్ ఆసుపత్రి పరిసరాల్లో రాకెట్లు పేల్చబడ్డాయి. ఈ రెండు ఆసుపత్రుల్లో దాదాపు 2 లక్షల మందికి పైగా పౌరులు దాక్కున్నట్లు స్థానిక మీడియా పేర్కొంది. ఆదివారం అర్ధరాత్రి అల్-ఖుద్స్ హాస్పిటల్ సమీపంలో షెల్లింగ్ దృశ్యాలు మరియు పొగల కారణంగా లోపల ఉన్న పౌరులు మరియు రోగులు ఊపిరి పీల్చుకున్న దృశ్యాలు సోషల్ మీడియాలో వైరల్ అయ్యాయి. ఆదివారం ఉదయం నుంచి ఇజ్రాయెల్ బలగాలు భూ, విమానాల నుంచి జరిపిన దాడుల్లో వందలాది భవనాలు నేలమట్టమయ్యాయి.

సాయంత్రం నాటికి, గాజా ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ ప్రకారం, 80 ప్రభుత్వ భవనాలు, వందలాది నివాసాలు, 47 మసీదులు మరియు 3 చర్చిలు ధ్వంసమయ్యాయి. “తాల్-అల్-హవా నగరంలో ఒక భవనంపై బాంబు దాడి జరిగింది. భవనం కూలిపోయి 30 మంది మరణించారు. జబల్సాలో 110 ఇళ్లు ధ్వంసమయ్యాయి.. 45 మంది మరణించారు. ఖాన్ యూనిసా మరియు రఫా ప్రాంతాల్లో కూడా 57 మరణాలు నమోదయ్యాయి. చాలా చోట్ల మృతుల సంఖ్య ఇంకా తెలియాల్సి ఉంది.అల్-బలాహ్ నగరానికి పేర్లు లేకుండా పోయాయి. మరణాల సంఖ్య మరింత పెరిగే ప్రమాదం ఉంది” అని ఆమె వివరించారు. ఆదివారం సాయంత్రం నాటికి గాజాలో మరణించిన వారి సంఖ్య 10,000 దాటింది. వందలాది మంది శిథిలాల కింద చిక్కుకున్నారని చెప్పారు. ఇజ్రాయెల్ దాడులు తీవ్రరూపం దాల్చడంతో ఆదివారం అర్ధరాత్రి సౌదీ రంగంలోకి దిగింది. పలు అరబ్ దేశాల అధినేతలతో సమావేశం నిర్వహించారు. ఐక్యరాజ్యసమితి సెక్రటరీ జనరల్ ఆంటోనియో గుటెర్రెస్ ఇజ్రాయెల్ మరియు హమాస్‌లను వెంటనే కాల్పులు నిలిపివేయాలని పదేపదే విజ్ఞప్తి చేశారు. మరోవైపు, గాజాలో ప్రజలు తమ గోదాములను లూటీ చేశారని UN ఏజెన్సీ UNRWA తెలిపింది.

ఇజ్రాయెల్ వర్సెస్ టర్కీ

గాజాపై దాడిని టర్కీ అధ్యక్షుడు ఎర్డోగన్ ఖండించడంతో ఇజ్రాయెల్ సీరియస్ అయింది. ఐక్యరాజ్యసమితిలో ఇజ్రాయెల్ ప్రతినిధి గిలాడ్ ఎర్డోగాన్ వ్యాఖ్యలను తీవ్రంగా ఖండించారు. ఇజ్రాయెల్ విదేశాంగ మంత్రి ఎలి కోహెన్ కూడా టర్కీలోని తన దౌత్య ప్రతినిధులను ఉపసంహరించుకోవాలని ఆదేశించారు. మరోవైపు ప్రపంచ దేశాలతో పూర్తిగా తెగతెంపులు చేసుకున్న గాజాకు తన ‘స్టార్ లింక్’ ద్వారా ఇంటర్నెట్ సేవలు అందిస్తానని ఎలాన్ మస్క్ ప్రకటించారు. కాగా, పశ్చిమాసియాలో దిగజారుతున్న పరిస్థితులు, మానవతా సంక్షోభంపై ఈజిప్టు అధ్యక్షుడు అబ్దుల్ ఫతాహ్ ఎల్-సిసితో ఫోన్‌లో మాట్లాడినట్లు భారత ప్రధాని మోదీ ‘ఎక్స్’లో వెల్లడించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-30T08:03:23+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *