ప్రైవేట్ కంపెనీలలో సెక్యూరిటీల డిజిటలైజేషన్ ప్రైవేట్ కంపెనీలలో కూడా సెక్యూరిటీల డిజిటలైజేషన్

న్యూఢిల్లీ: ప్రైవేట్ కంపెనీల్లో కూడా షేర్లు మరియు ఇతర సెక్యూరిటీల డిజిటలైజేషన్‌ను ప్రభుత్వం ప్రారంభించింది. వచ్చే ఏడాది సెప్టెంబర్ నాటికి సెక్యూరిటీలను డీమెటీరియలైజ్ చేయాలని కార్పొరేట్ వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ ప్రైవేట్ కంపెనీలను ఆదేశించింది. ఈ నిర్ణయం వల్ల షేర్లు, బాండ్ల జారీలో పారదర్శకత పెరుగుతుంది. 2022-23 ఆర్థిక సంవత్సరానికి ఆడిట్ చేయబడిన ఆర్థిక నివేదికల ప్రకారం ఇది అన్ని ప్రైవేట్ కంపెనీలకు వర్తిస్తుంది. చిన్న మరియు ప్రభుత్వ సంస్థలకు ఈ నిబంధన నుండి మినహాయింపు ఉంది. MCA డేటా ప్రకారం, దేశంలో దాదాపు 14 లక్షల రిజిస్టర్డ్ ప్రైవేట్ కంపెనీలు ఉన్నాయి. ఈ నెల 27న ఎంసీఏ జారీ చేసిన నోటిఫికేషన్ ప్రకారం.. సెప్టెంబర్ 2024 నుంచి ప్రైవేట్ కంపెనీలు డిజిటల్ రూపంలోనే సెక్యూరిటీలను జారీ చేయాల్సి ఉంటుంది. అలాగే, భౌతిక రూపంలో ఇప్పటివరకు జారీ చేయబడిన అన్ని సెక్యూరిటీలు డీమెటీరియలైజ్ చేయబడాలి. దీనికి సంబంధించి, ‘కంపెనీలు (ప్రాస్పెక్టస్ మరియు సెక్యూరిటీల కేటాయింపు) రెండవ సవరణ నిబంధనలు, 2023’ను సవరించినట్లు మంత్రిత్వ శాఖ తెలిపింది. కంపెనీల చట్టం 2013లో భాగంగా, ప్రైవేట్ కంపెనీల షేర్ల బదిలీలపై పరిమితులు వర్తిస్తాయి. అలాగే కంపెనీ సభ్యుల సంఖ్య 200కు మించకూడదు.అయితే మూలధనం రూ.4 కోట్లకు మించకుండా, రూ.40 కోట్ల వరకు టర్నోవర్ ఉన్న వాటిని చిన్న కంపెనీలుగా పరిగణిస్తారు.

సవరించిన నిబంధనల ప్రకారం.. వచ్చే సెప్టెంబర్ తర్వాత ప్రైవేట్ కంపెనీలు సెక్యూరిటీల ఇష్యూ, షేర్ల బైబ్యాక్, బోనస్ షేర్ల ఇష్యూ, రైట్స్ ఇష్యూ, డిజిటల్ రూపంలో ప్రమోటర్లు, డైరెక్టర్లు, కీలక మేనేజ్ మెంట్ సభ్యుల చేతుల్లో ఉన్న సెక్యూరిటీల విషయంలో జాగ్రత్తగా ఉండాల్సి ఉంటుంది. అంతేకాదు షేర్ల బదిలీ లావాదేవీలు కూడా డిజిటల్ రూపంలోనే జరగాలి.

LLP నియమాలలో మార్పు: ప్రత్యేక నోటిఫికేషన్‌లో, పరిమిత బాధ్యత భాగస్వామ్యాలు (LLP) నిబంధనలను కూడా సవరిస్తున్నట్లు MCA ప్రకటించింది. ప్రతి LLP సూచించిన రూపంలో దాని భాగస్వాముల రిజిస్టర్‌ను నిర్వహించాలి. రిజిస్టర్‌లో చిరునామా, ఇ-మెయిల్, PAN లేదా CIN, తండ్రి లేదా తల్లి లేదా జీవిత భాగస్వామి పేరు, భాగస్వామి యొక్క వృత్తి వంటి వివరాలు ఉండాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-31T04:56:09+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *