భారమంతా బఘేల్‌పైనే!

రెండోసారి గెలుస్తామన్న నమ్మకంతో కాంగ్రెస్..బీజేపీ ఎవరినీ సీఎం అభ్యర్థిగా ప్రకటించలేదు

సమిష్టి నాయకత్వంతో ముందుకు సాగండి

ప్రధాని మోడీ ప్రచారంపైనే ఆశలు పెట్టుకున్నారు

ఛత్తీస్‌గఢ్ ఎన్నికల ముఖచిత్రం

త్తీస్‌గఢ్‌ సీఎం భూపేష్‌ బఘేల్‌పై కాంగ్రెస్‌ అధినాయకత్వానికి చాలా నమ్మకం ఉంది. గత ఎన్నికల్లో మాదిరిగానే ఈ దఫా కూడా పార్టీని విజయపథంలో నడిపిస్తానన్న నమ్మకంతో ఉన్నారు. అందుకే భారమంతా ఓబీసీ నేతపైనే వేసి… ఆయన నేతృత్వంలోనే అసెంబ్లీ ఎన్నికలను ఎదుర్కొంటున్నారు. ఈ ఐదేళ్లలో తమ ప్రభుత్వం చేపట్టిన సంక్షేమ కార్యక్రమాలు పునరుద్ధరిస్తాయన్న ఆశాభావాన్ని కూడా ఆయన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. అయితే అది అంత ఈజీ కాదని.. ప్రభుత్వ వ్యతిరేకత బాగానే ఉందని.. బీజేపీ నుంచి గట్టి సవాల్ ఎదురవుతుందని రాజకీయ విశ్లేషకులు అంటున్నారు. అయితే సీఎం అభ్యర్థిగా పార్టీ ఎవరినీ ప్రకటించలేదు. వరుసగా మూడు పర్యాయాలు సీఎంగా పనిచేసిన రమణ్ సింగ్ నేతృత్వంలో గత ఎన్నికల్లో పోటీ చేయడంతో ప్రభుత్వ వ్యతిరేకత తమకు నష్టం కలిగించిందని కమలనాథులు అంటున్నారు. అందుకే ఈసారి సమష్టి నాయకత్వాన్ని తెరపైకి తెస్తున్నారు. ప్రధాని మోదీ చుట్టూ తిరిగేలా ప్రచారం సాగుతోంది.

హోరాహోరీ..

గత ఎన్నికల్లో ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో కాంగ్రెస్‌ విజయం సాధించింది. 90 సీట్లున్న అసెంబ్లీలో 43 ఓట్లతో 68 సీట్లు గెలుచుకుంది. బీజేపీ కేవలం 15 సీట్లు మాత్రమే గెలుచుకోగలిగింది, కానీ వచ్చే ఏడాది జరిగిన లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో అంతా తారుమారైంది. రాష్ట్రంలోని 11 ఎంపీ సీట్లకు గాను కాంగ్రెస్ కేవలం రెండింట్లో మాత్రమే గెలుపొందింది. బీజేపీ 9 సీట్లు గెలుచుకుంది. ఈ నేపథ్యంలో తాజా అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో రెండు పార్టీల మధ్య హోరాహోరీ పోరు నెలకొంది. ప్రతి సీటులోనూ ప్రతిష్టాత్మకమైన పోటీ నెలకొంది. ఏ మాత్రం అవకాశం వదలకుండా ఇరు పార్టీలు వ్యూహరచన చేస్తున్నాయి. సంక్షేమ పథకాలపై కాంగ్రెస్‌కు ప్రత్యేక నమ్మకం. రైతులు, భూమిలేని కార్మికులకు కనీస వేతనాలు, వృద్ధాప్య పెన్షన్ ‘న్యాయ్’ పథకం, గోధన్ యోజన, గ్రామీణ పారిశ్రామిక పార్కులు వంటి పథకాలను బఘెల్ ఐదేళ్లుగా అమలు చేస్తోంది. బీజేపీకి ఉపయోగపడని హిందుత్వ కార్డు.. ‘రామ్ వన్ గమన్ పాత్’ టూరిజం పథకాన్ని అమలు చేసింది.

మళ్లీ రమణసింగ్ డైరెక్షన్..

2018 ఎన్నికల్లో ఓటమి తర్వాత బీజేపీ నాయకత్వం రమణ్‌సింగ్‌ను పక్కన పెట్టింది. బాఘేల్‌ను ఎదుర్కొనేందుకు ఓబీసీ నేత, పార్టీ ఎంపీ అరుణ్‌రావు రాష్ట్ర అధ్యక్షుడిగా నియమితులయ్యారు. కానీ మోదీ, అమిత్ షాల ఆకాంక్షల మేరకు పని చేయలేకపోయారు. దీంతో ఎన్నికలకు ముందు రమణ్ సింగ్ నాయకత్వం పట్ల విముఖత చూపినప్పటికీ తప్పనిసరి పరిస్థితుల్లో ఆయనకు బాధ్యతలు అప్పగించిన సంగతి తెలిసిందే. దీంతో పాటు బాఘేల్ హయాంలో జరిగిన అవినీతికి వ్యతిరేకంగా బీజేపీ పెద్ద ఎత్తున ప్రచారం చేస్తోంది. ‘పీఏసీఎం’ యాప్‌తో కర్ణాటకలో సీఎం బొమ్మైకి వ్యతిరేకంగా బీజేపీ ప్రచారం చేసినట్లే, ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో కూడా కాంగ్రెస్ ‘భూపే’ యాప్‌ను ప్రారంభించింది.

-సెంట్రల్ డెస్క్

గిరిజనుల్లో అసంతృప్తి..

కాంగ్రెస్, బీజేపీలు ఓబీసీలను సంతృప్తి పరచడంపై దృష్టి సారించి వారిని పట్టించుకోకపోవడం పట్ల గిరిజనులు తీవ్ర అసంతృప్తితో ఉన్నారు. వివిధ గిరిజన సంఘాల సంస్థ ‘సర్వ ఆదివాసీ సమాజ్’ ఇటీవల స్వరాజ్య నినాదంతో ‘హమర్ రాజ్’ అనే పార్టీని ఏర్పాటు చేసింది. ఎస్టీ స్థానాల్లో అభ్యర్థులను నిలబెట్టింది. గత ఎన్నికల్లో అత్యధిక ఎస్టీ స్థానాలను కైవసం చేసుకున్న కాంగ్రెస్‌కు నష్టం వాటిల్లే అవకాశాలు ఉన్నాయని అంటున్నారు. గోండ్వానా రిపబ్లిక్ పార్టీ, ఛత్తీస్‌గఢ్ జోహార్, జేసీసీ (జోగి), ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ (ఆప్)లను తక్కువ అంచనా వేయలేమని, కొన్ని స్థానాల్లో వారికి చాలా బలం ఉందని విశ్లేషకులు చెబుతున్నారు. దీంతో ఎవరికి నష్టం వాటిల్లుతుందో చెప్పడం కష్టమని వ్యాఖ్యానిస్తున్నారు. ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో ఈ నెల 7, 17 తేదీల్లో రెండు దశల్లో పోలింగ్ జరగనుంది. డిసెంబర్ 3న ఓట్ల లెక్కింపు జరగనుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *