ఛాలెంజ్ లేదు, సఫారీలంటే పిచ్చి

దీంతో భారత్ 243 పరుగుల తేడాతో విజయం సాధించింది

జడేజా ‘పాంచ్’ క్రాకర్

శ్రేయస్ హాఫ్ సెంచరీ

బర్త్ డే బాయ్ విరాట్ రికార్డు సెంచరీ

భారత జట్టు ఫామ్ ఎలా ఉందంటే..ఒకటి కాదు రెండు కాదు ఎనిమిదింటికి ఎనిమిది విజయాలు..ఇప్పటికే అన్ని జట్లను చిత్తు చేసి సెమీఫైనల్ చేరిన రోహిత్ సేన.. పటిష్ట దక్షిణాఫ్రికాను పసికందులా మట్టికరిపించింది. కెప్టెన్ రోహిత్ ఇచ్చిన సుడిగాలి ఆరంభాన్ని కొనసాగిస్తూ.. బర్త్ డే బాయ్ విరాట్ కోహ్లీ సెంచరీతో ‘రికార్డు’ చేశాడు. సృష్టి, శ్రేయాస్ అయ్యర్ సమయోచిత అర్ధ సెంచరీతో సత్తా చాటితే.. స్పిన్నర్ జడేజా భారీ బ్రేక్‌లో ప్రత్యర్థిని తన వలలో చిక్కుకోవడంతో సౌతాఫ్రికా కనీసం 100 పరుగులకే ఆలౌటైంది..ఈ అద్భుత విజయంతో భారత్ టేబుల్ టాపర్‌గా నిలిచింది. మొత్తం 16 పాయింట్లతో అసాధ్యమైన రీతిలో స్థానం..

కోల్‌కతా: దక్షిణాఫ్రికాతో జరిగే మ్యాచ్‌లో టీమిండియా గెలుస్తుందని అనుకున్నారు కానీ ప్రత్యర్థి ఇంత దారుణంగా ఆడుతుందని ఎవరూ అనుకోలేదు. తొలుత బ్యాటింగ్‌లో, ఆ తర్వాత బౌలింగ్‌లో టీమిండియా అదే ప్రదర్శన చేయడంతో సఫారీలతో జరిగిన మ్యాచ్ పూర్తిగా ఏకపక్షంగా సాగింది. ఓపెనింగ్‌లో తమ బలహీనతను పునరావృతం చేస్తూ 243 పరుగుల తేడాతో భారీ ఓటమిని మూటగట్టుకుంది. ఆదివారం జరిగిన మ్యాచ్‌లో భారత్ తొలి 50 ఓవర్లలో 5 వికెట్లకు 326 పరుగులు చేసింది. విరాట్ కోహ్లీ (121 బంతుల్లో 10 ఫోర్లతో 101 నాటౌట్) సెంచరీ చేయగా, శ్రేయాస్ (87 బంతుల్లో 7 ఫోర్లు, 2 సిక్సర్లతో 77) అర్ధ సెంచరీతో మెరిశాడు. రోహిత్ శర్మ (24 బంతుల్లో 6 ఫోర్లు, 2 సిక్సర్లతో 40) శుభారంభం అందించగా, జడేజా (15 బంతుల్లో 3 ఫోర్లు, సిక్సర్ తో 29 నాటౌట్ ), సూర్యకుమార్ (14 బంతుల్లో 5 ఫోర్లతో 22) చెలరేగిపోయారు. అనంతరం దక్షిణాఫ్రికా 27.1 ఓవర్లలో 83 పరుగులకే కుప్పకూలింది. జాన్సెన్ (14) టాప్ స్కోరర్. డుసెన్, బావుమా, మిల్లర్ మాత్రమే రెండంకెల స్కోరు చేశారు. జడేజా (5/33) ఐదు వికెట్లు తీయగా, కుల్దీప్ (2/7), షమీ (2/18) రెండేసి వికెట్లు తీశారు. కోహ్లీ ‘ప్లేయర్ ఆఫ్ ద మ్యాచ్’గా నిలిచాడు.

జడేజా స్పిన్ విలువలు: ముందుగా బ్యాటింగ్ చేస్తే ఆకాశమే హద్దుగా చెలరేగిన దక్షిణాఫ్రికా బ్యాట్స్ మెన్ ఛేజింగ్ లో చేతులెత్తేస్తారు. ఈ ప్రపంచకప్‌లో ఆడిన 8 మ్యాచ్‌ల్లో ఐదుసార్లు తొలుత బ్యాటింగ్ చేసి పరుగుల సునామీ సృష్టించాడు. ఇక స్ప్లిట్స్‌లో..ఒకసారి మ్యాచ్‌లో ఓడిపోయి, ఆఖర్లో మరోసారి విజయం సాధించింది. మరియు వారు భారత్‌పై ఛేజింగ్ చేయడంలో గందరగోళానికి గురయ్యారు. 327 పరుగుల భారీ ఛేదనలో వారి ఇన్నింగ్స్‌ ఛిన్నాభిన్నమైంది. సఫారీ బ్యాట్స్‌మెన్‌లు స్పిన్నర్ బౌలింగ్‌లో తడబడతారని తెలిసినా.. ఇంత దారుణంగా విఫలమవుతారని ఎవరూ ఊహించలేదు. సూపర్ ఫామ్ లో ఉన్న దక్షిణాఫ్రికా స్టార్ బ్యాట్స్ మెన్ జడేజా బంతులకు సమాధానం లేకపోయింది. బుమ్రా తొలి ఓవర్ నుంచి కేవలం రెండు పరుగులు మాత్రమే ఇచ్చి ప్రత్యర్థి జట్టుపై ఒత్తిడి పెంచాడు. సిరాజ్ వేసిన రెండో ఓవర్లో డి కాక్ బౌండరీ బాదినప్పటికీ, ఆ తర్వాతి బంతికే హైదరాబాదీ పేసర్ డి కాక్ (5)ని క్లీన్ బౌల్డ్ చేయడంతో దక్షిణాఫ్రికా షాక్ కు గురైంది. పిచ్ స్పిన్ కు అనుకూలించడంతో జడేజా తొలి పవర్ ప్లేలోనే బౌలింగ్ చేయడం ప్రారంభించాడు. మిడిల్ స్టంప్‌పై జడ్డూ వేసిన బంతి అనూహ్య మలుపు తిరిగింది మరియు బావుమా (11) ఆఫ్‌స్టంప్‌ను స్కిడ్ చేశాడు. 10వ ఓవర్‌లో షమీ బౌలింగ్ ప్రారంభించగా, మార్క్రామ్ రెండు ఫోర్లు బాదాడు. కానీ షమీ అదే ఓవర్‌లో లెంగ్త్ బాల్ వేశాడు. మార్క్రమ్ (9) బంతిని ఎదుర్కొనేలోపే బ్యాట్‌ను ముద్దాడి కీపర్ రాహుల్ చేతిలో పడింది. జడేజా తన మూడో ఓవర్లో క్లాసెన్ (1)ను అవుట్ చేసే సమయానికి దక్షిణాఫ్రికా స్కోరు 40/4. నువ్వు ఒకటి తీస్తే నేను మరో వికెట్ తీస్తాను. దాంతో దక్షిణాఫ్రికా 40 పరుగులకే సగం వికెట్లు కోల్పోయి పేలవ స్థితిలో పడింది. తర్వాత జాన్సెన్, రబడ ఏడు ఓవర్ల పాటు వికెట్ల పతనాన్ని ఆపడంతో భారత్ విజయం ఆలస్యమైంది.

రోహిత్ తడబడగా..కోహ్లీ సెంచరీ..: కెప్టెన్ రోహిత్ ధనాధన్ తన ప్రియమైన గడ్డపై షాట్లతో కళ్లు చెదిరే ఆరంభాన్ని అందించాడు.. బర్త్ డే బాయ్ విరాట్ కోహ్లీ ఓపికగా భారత్ ఇన్నింగ్స్ కొనసాగించాడు. ఈ ఈవెంట్‌లో అజేయ సెంచరీతో దిగ్గజ బ్యాట్స్‌మెన్ సచిన్ టెండూల్కర్ 49 వన్డే సెంచరీల రికార్డును విరాట్ సమం చేశాడు. ఈ సారి, ఈడెన్ గార్డెన్స్‌లో జరిగిన మెగా టోర్నీలో కివీస్ (95), శ్రీలంక (88)పై రికార్డును కొట్టడం ద్వారా కోహ్లీ తన 35వ పుట్టినరోజును చిరస్మరణీయం చేశాడు. వన్డేల్లో 264 పరుగుల వ్యక్తిగత రికార్డు ఉన్న రోహిత్.. ఈడెన్ గార్డెన్స్ వేదికపై తొలి ఓవర్ నుంచే ప్రత్యర్థి బౌలర్లలో హంగామా సృష్టించాడు. ఎన్గిడి వేసిన తొలి ఓవర్ నాలుగో బంతిని లవ్లీ కవర్ డ్రైవ్ తో బౌండరీకి ​​తరలించిన రోహిత్.. జాన్సెన్ వేసిన రెండో ఓవర్లో గిల్ క్లాస్ షాట్లతో రెండు ఫోర్లు బాదాడు. ఎన్‌జీడీఐ వేసిన మూడో ఓవర్‌లో రోహిత్ రెండు బౌండరీలు బాదగా, శుభ్‌మన్ మరో బౌండరీతో మొత్తం 13 పరుగులు చేశాడు. ఆ తర్వాత జాన్సెన్ 4, 4, మళ్లీ ఎన్జీడీఐపై విరుచుకుపడగా, రోహిత్ 4, 6, 6తో దుమ్మురేపడంతో స్టేడియం అభిమానుల హర్షధ్వానాలతో మారుమోగింది. అప్పటికి ఐదు ఓవర్లు పూర్తయ్యాయి.. భారత్ స్కోరు 61కి చేరుకుంది.కానీ ఆరో ఓవర్లో బౌలింగ్ ప్రారంభించిన రబడ రోహిత్‌ను అవుట్ చేసి దక్షిణాఫ్రికాకు కీలక బ్రేక్ ఇచ్చాడు. అభిమానులు కరతాళ ధ్వనులతో స్వాగతం పలికిన విరాట్ క్రీజులోకి వచ్చి ఫోర్లతో ఖాతా తెరిచాడు. ఆపై జాన్సెన్ బౌలింగ్‌లో మరో బౌండరీ, రబడా బౌలింగ్‌లో మరో రెండు ఫోర్లు బాదాడు. విరాట్ అభిమానుల్లో ఉత్సాహం నింపాడు.

అది ఏ బంతి..!: ఈడెన్ వికెట్ పొడిగా ఉండటం, వాతావరణం మబ్బులు కమ్ముకోవడంతో బంతి అనూహ్యంగా మలుపు తిరిగింది. పవర్ ప్లే ముగిసిన వెంటనే, స్టార్ స్పిన్నర్ కేశవ్‌ను సఫారీ సారథి బౌలింగ్‌కు దించాడు. కేశవ్ వేసిన బంతిని లెగ్ స్టంప్‌పై ఆడేందుకు గిల్ ముందుకు రాగా, అది అనూహ్య మలుపు తిరిగి, పైకి లేచి స్టంప్‌లను గిలకొట్టింది. దాంతో ఆశ్చర్యపోయిన గిల్.. అది నిజం కాదన్న అనుమానంతో అంపైర్లను ఆశ్రయించాడు. రీప్లేలు చూసిన వారు గిల్‌ను అవుట్‌గా ప్రకటించారు. కేశవ్ బౌలింగ్‌లో కోహ్లి తడబడడాన్ని గమనించిన దక్షిణాఫ్రికా కెప్టెన్, అతడిని నిరంతరం బౌలింగ్ చేసేలా చేశాడు. విరాట్ అతడిని జాగ్రత్తగా ఎదుర్కోవడంతో సఫారీలు నిరాశ చెందారు. మహరాజ్, మరో స్పిన్నర్ షంషీ కట్టుదిట్టంగా బౌలింగ్ చేయడంతో మిడిల్ ఓవర్లలో రన్ రేట్ తగ్గింది. విరాట్ వ్యక్తిగత స్కోరు 37 వద్ద కేశవ్ క్యాచ్ వెనుదిరగమని దక్షిణాఫ్రికా విజ్ఞప్తి చేసింది. కానీ బంతి బ్యాట్‌కు తగలకపోవడంతో విరాట్ ఊపిరి పీల్చుకున్నాడు. 28వ ఓవర్లో కేశవ్ బౌలింగ్‌లో ఒక్క పరుగుతో కోహ్లి హాఫ్ సెంచరీని అందుకున్నాడు. జాన్సెన్ వేసిన 30వ ఓవర్లో అయ్యర్ మూడు ఫోర్లతో బ్యాట్ ఝుళిపించడంతో స్కోరు బోర్డులో ఒక్కసారిగా వేగం పెరిగింది. ఆ తర్వాత మార్క్రామ్ బౌలింగ్‌లో కోహ్లీ 4, శ్రేయాస్ 6 పరుగులు చేసి ఆ ఓవర్‌లో 13 పరుగులు సాధించాడు. కానీ 37వ ఓవర్‌లో ఎన్‌గిడి అయ్యర్‌కి క్యాచ్ ఇచ్చి 134 పరుగుల మూడో వికెట్ భాగస్వామ్యాన్ని బ్రేక్ చేశాడు. కేఎల్ రాహుల్ (8) కూడా జాన్సెన్ బౌలింగ్‌లో డ్యూసెన్ తీసుకున్న రన్నింగ్ క్యాచ్‌తో త్వరగా పెవిలియన్ చేరుకున్నాడు. 46వ ఓవర్‌లో వణుకుతున్న సూర్యకు షంషీ శుభారంభం ఇచ్చాడు. ఇక.. రబడా బౌలింగ్‌లో ఒక్క పరుగుతో కోహ్లీ రికార్డు సెంచరీ మైలురాయిని చేరుకోవడంతో స్టేడియం మొత్తం చప్పట్లతో మార్మోగింది. విరాట్ హెల్మెట్ తీసి బ్యాట్‌ని గాలిలోకి ఎగరవేసి అభిమానులకు సెల్యూట్ చేశాడు. చివరి ఓవర్లో జడేజా 6,4,4తో మెరుపులు మెరిపించడంతో ఆ ఓవర్లో మొత్తం 16 పరుగులు వచ్చాయి.

స్కోర్‌బోర్డ్

భారతదేశం: రోహిత్ (సి) బావుమా (బి) రబడ 40, గిల్ (బి) మహరాజ్ 23, కోహ్లి (నాటౌట్) 101, శ్రేయాస్ (సి) మార్క్రామ్ (బి) ఎన్‌జిడిఐ 77, రాహుల్ (సి) డ్యూసెన్ (బి) జాన్సెన్ 8, సూర్యకుమార్ (సి) ) డి కాక్ (బి) షంషీ 22, జడేజా (నాటౌట్) 29, ఎక్స్‌ట్రాలు 26, మొత్తం: 50 ఓవర్లలో 5 వికెట్లకు 326; వికెట్ల పతనం: 1-62, 2-93, 3-227, 4-249, 5-285; బౌలింగ్: ఎన్‌జిడి 8.2-0-63-1, జాన్‌సెన్ 9.4-0-94-1, రబడ 10-1-48-1, మహరాజ్ 10-0-30-1, షంషీ 10-0-72-1, మార్క్‌రామ్ 2- 0-17-0.

దక్షిణ ఆఫ్రికా: డి కాక్ (బి) సిరాజ్ 5, బావుమా (బి) జడేజా 11, డుసెన్ (ఎల్‌బి) షమీ 13, మార్క్‌రామ్ (సి) రాహుల్ (బి) షమీ 9, క్లాసెన్ (ఎల్‌బి) జడేజా 1, మిల్లర్ (బి) జడేజా 11, జాన్సెన్ (సి) ) జడేజా (బి) కుల్దీప్ 14, మహరాజ్ (బి) జడేజా 7, రబడ (సి) మరియు (బి) జడేజా 6, NGDI (బి) కుల్దీప్ 0, షంషీ (నాటౌట్) 4, ఎక్స్‌ట్రాలు 2, మొత్తం: 27.1లో 83 నాటౌట్ ఓవర్లు; వికెట్ల పతనం: 1-6, 2-22, 3-35, 4-40, 5-40, 6-59, 7-67, 8-79, 9-79; బౌలింగ్: బుమ్రా 5-0-14-0, సిరాజ్ 4-1-11-1, జడేజా 9-1-33-5, షమీ 4-0-18-2, కుల్దీప్ 5.1-1-7-2.

మాస్టర్ = రాజు

మాస్టర్ బ్లాస్టర్ సచిన్ టెండూల్కర్ సృష్టిస్తున్న రికార్డులను ఒక్కొక్కటిగా అధిగమిస్తున్న కింగ్ విరాట్ కోహ్లి తన కెరీర్‌లో మరో మైలురాయిని చేరుకున్నాడు. వన్డేల్లో అత్యధిక సెంచరీలు చేసిన సచిన్ సరసన నిలిచాడు. వన్డే కెరీర్‌లో 49వ సెంచరీతో మాస్టర్‌తో సమానంగా నిలవడం ద్వారా కోహ్లీ ఎంత గొప్ప ఆటగాడో మరోసారి నిరూపించుకున్నాడు. తన గత మూడు పుట్టినరోజులను వైఫల్యాల మధ్య జరుపుకున్న కోహ్లి.. తన 35వ పుట్టినరోజున ఈ ఘనత సాధించి తనకు తాను మరచిపోలేని బహుమతిని అందించాడు. భారత్ ఇన్నింగ్స్ 49వ ఓవర్లో రబడ బౌలింగ్ లో విరాట్ సింగిల్ తీసి 49వ సెంచరీని పూర్తి చేసుకున్నాడు. ఈడెన్ గార్డెన్స్‌లో వేలాది మంది అభిమానులకు రియల్ ట్రీట్ ఇచ్చాడు. ఇక సచిన్ టెండూల్కర్ 452 ఇన్నింగ్స్‌ల్లో 49వ సెంచరీ చేస్తే.. విరాట్ 277 ఇన్నింగ్స్‌ల్లోనే ఆ ఘనత సాధించడం విశేషం.

వన్డేల్లో అత్యధిక సెంచరీలు

ప్లేయర్ సెంచరీల ఇన్నింగ్స్

విరాట్ కోహ్లీ 49 277

సచిన్ టెండూల్కర్ 49 452

రోహిత్ శర్మ 31 251

రికీ పాంటింగ్ 30 365

సనత్ జయసూర్య 28 433

వేటాడుతున్నాడు..

ఫామ్ కోల్పోవడం, పరుగుల వేటలో వెనుకబడడం, సెంచరీలకు దూరమవడం.. ప్రతి ఆటగాడి కెరీర్ లో ఇవి సర్వసాధారణం. కానీ, క్రికెట్‌లో ఎవరికీ సాధ్యం కాని రికార్డులను కొల్లగొట్టే విరాట్ రెండున్నరేళ్లుగా ఒక్క సెంచరీ కూడా చేయకపోవడం ఊహించని విషయం. ఒక్క ఫార్మాట్ తేడా లేకుండా మూడింటిలోనూ విఫలమయ్యాడు. అయితే కెరీర్‌లో ఒడిదుడుకులు ఎదురైనప్పటికీ తన ఆటతీరును మెరుగుపరుచుకుంటూ అగ్రస్థానంలో కొనసాగుతున్నాడు. ఈ ఏడాది అద్భుతంగా పునరాగమనం చేసిన విరాట్.. ప్రపంచకప్‌కు ముందు జరిగిన ఆసియాకప్‌లో పాకిస్థాన్‌పై అద్భుత సెంచరీతో పునరుజ్జీవనం అందుకున్నాడు. ఈ ఏడాది సూపర్ ఫామ్‌తో ఆకట్టుకున్న అతను అంతర్జాతీయంగా 1500 పరుగులు దాటాడు. ఇక తాజా ప్రపంచంలో విరాట్ విజృంభణ గురించి ఎంత చెప్పినా తక్కువే. అతను 8 ఇన్నింగ్స్‌లలో 108.6 సగటుతో 543 పరుగులు చేశాడు. ఇందులో రెండు సెంచరీలున్నాయి. ఆస్ట్రేలియాపై 85, బంగ్లాదేశ్‌పై 103 (నాటౌట్), న్యూజిలాండ్‌పై 95, శ్రీలంకపై 88 పరుగులు చేశాడు. ఇటీవల దక్షిణాఫ్రికాపై అజేయ సెంచరీతో అభిమానులను ఉర్రూతలూగించిన కోహ్లీ… పదిహేనేళ్ల సుదీర్ఘ అంతర్జాతీయ కెరీర్ లో ఓవరాల్ గా 79 సెంచరీలు సాధించాడు. వన్డేల్లో 49, టెస్టుల్లో 29, టీ20ల్లో ఒక స్కోరు చేశాడు. ఇప్పుడు వన్డేల్లో సచిన్ సెంచరీల రికార్డును అధిగమించేందుకు విరాట్ మరో అడుగు దూరంలో ఉన్నాడు. అంతా ప్లాన్ ప్రకారం జరిగితే, కోహ్లీ ఈ ప్రపంచంలో ఆ అద్భుతాన్ని ఆవిష్కరించే అవకాశం ఉంది.

(ఆంధ్రజ్యోతి క్రీడా విభాగం)

పాయింట్ల పట్టిక

జట్లు aa ge o fa.te pa ra.re.

భారతదేశం 8 8 0 0 16 2.456

దక్షిణాఫ్రికా 8 6 2 0 12 1.376

ఆస్ట్రేలియా 7 5 2 0 10 0.924

న్యూజిలాండ్ 8 4 4 0 8 0.398

పాకిస్తాన్ 8 4 4 0 8 0.036

ఆఫ్ఘనిస్తాన్ 7 4 3 0 8 -0.330

శ్రీలంక 7 2 5 0 4 -1.162

నెదర్లాండ్స్ 7 2 5 0 4 -1.398

బంగ్లాదేశ్ 7 1 6 0 2 -1.446

ఇంగ్లాండ్ 7 1 6 0 2 -1.504

1

వన్డేల్లో దక్షిణాఫ్రికా భారీ ఓటమి (243 పరుగులతో) అంతకుముందు, 2002లో పాకిస్థాన్‌పై సఫారీలు 182 పరుగుల తేడాతో ఓడిపోయారు.

2

వన్డేల్లో దక్షిణాఫ్రికా రెండో అత్యల్ప స్కోరు (83). 1993లో ఆసీస్‌పై 69 పరుగుల వద్ద ఔటయ్యాడు.

2

కోహ్లీ కంటే ముందు ఇద్దరు బ్యాట్స్‌మెన్‌లు తమ పుట్టినరోజున ప్రపంచకప్‌లో సెంచరీలు సాధించారు. 2011లో పాకిస్థాన్‌పై రాస్ టేలర్ (న్యూజిలాండ్), ఈ ప్రపంచకప్‌లో పాకిస్థాన్‌పై మిచెల్ మార్ష్ (ఆస్ట్రేలియా) ఈ ఫీట్‌ను నమోదు చేశారు.

2

వన్డే ప్రపంచకప్‌లో ఐదు వికెట్లు తీసిన రెండో భారత స్పిన్నర్‌గా జడేజా నిలిచాడు. 2011 ప్రపంచకప్‌లో ఐర్లాండ్‌పై యువరాజ్ ఐదు వికెట్లు పడగొట్టాడు.

వెల్ డన్ విరాట్. 49 నుండి 50కి చేరుకోవడానికి నాకు 365 రోజులు పట్టింది. కొన్ని రోజుల్లో మీరు మీ 50వ శతాబ్దానికి చేరుకుంటారని ఆశిస్తున్నాను.

కోహ్లి తన వయసుతో పాటు సెంచరీలు చేశాడు

సచిన్ శారద సరదా వ్యాఖ్య

మీ పుట్టినరోజు సందర్భంగా మీరే ఒక ప్రత్యేక బహుమతిని ఇచ్చారు.

విరాట్ కోహ్లీ భార్య అనుష్క శర్మ

ప్రపంచకప్‌లో ఈరోజు మ్యాచ్

బంగ్లాదేశ్ X శ్రీలంక

(2 గంటలు – న్యూఢిల్లీ)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *