కొత్త సిమ్ కార్డ్ రూల్స్: మీరు సిమ్ కార్డ్ కొంటున్నారా.. అయితే ఈ కొత్త రూల్ పాటించాల్సిందే!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-12-06T17:05:11+05:30 IST

టెలికాం శాఖ తాజాగా సంచలన నిర్ణయం తీసుకుంది. సిమ్ కార్డుల జారీకి సంబంధించి కొత్త నిబంధనను అమలు చేసేందుకు సన్నాహాలు చేయనున్నారు. ఇప్పటి వరకు అనుసరించిన పేపర్ ఆధారిత KYC ధృవీకరణ ప్రక్రియను నిలిపివేయడం ద్వారా..

కొత్త సిమ్ కార్డ్ రూల్స్: మీరు సిమ్ కార్డ్ కొంటున్నారా.. అయితే ఈ కొత్త రూల్ పాటించాల్సిందే!

కొత్త సిమ్ కార్డ్ రూల్స్: ఇటీవలి కాలంలో సిమ్ కార్డ్ మోసాలు గణనీయంగా పెరిగాయి. పరిమితికి మించి సిమ్ కార్డులు కొనుగోలు చేయడం ద్వారా కొందరు అక్రమార్కులు సైబర్ నేరాలకు పాల్పడుతున్నారు. వీటిని అరికట్టేందుకు టెలికాం శాఖ తాజాగా సంచలన నిర్ణయం తీసుకుంది. సిమ్ కార్డుల జారీకి సంబంధించి కొత్త నిబంధనను అమలు చేసేందుకు సన్నాహాలు చేయనున్నారు. ఇప్పటివరకు అనుసరించిన పేపర్ ఆధారిత KYC ధృవీకరణ ప్రక్రియ నిలిపివేయబడింది మరియు డిజిటల్ ధృవీకరణ ద్వారా భర్తీ చేయబడింది. ఈ కొత్త రూల్ జనవరి 1 నుంచి అమల్లోకి రానుంది.ఈ కొత్త రూల్ పట్ల ఎయిర్ టెల్, జియో, వొడాఫోన్ ఐడియా కంపెనీలు సంతోషం వ్యక్తం చేశాయి.

ఇప్పటి వరకు కొత్త సిమ్ కార్డుల జారీకి ఫారం నింపే విధానం ఉండేది. దానికి మా గుర్తింపు పత్రాలు (ఆధార్ కార్డ్) మరియు ఫోటోలు జత చేసేవారు. కానీ.. తాజా నిబంధన నేపథ్యంలో ఇక నుంచి డిజిటల్ విధానాన్ని అవలంబించాల్సి ఉంటుంది. నిజానికి.. Jio కంపెనీ ఇప్పటికే ఈ విధానాన్ని అమలు చేసింది. కానీ.. ఇతర సంస్థలు మాత్రం పాత పద్ధతినే అనుసరిస్తున్నాయి. జనవరి 1 నుంచి ఆ సంస్థలు కూడా పూర్తిగా డిజిటల్‌గా మారనున్నాయి. ఎప్పటికప్పుడు మారుతున్న KYC నిబంధనలలో భాగంగా ఈ కొత్త మార్పులు చేశామని మరియు 2012 నుండి అనుసరిస్తున్న పేపర్ సిస్టమ్‌ను నిలిపివేసినట్లు టెలికాం శాఖ నోటిఫికేషన్‌లో తెలిపింది.

అలాగే.. సిమ్ కార్డులు విక్రయించే డీలర్లు కూడా ముందుగా రిజిస్ట్రేషన్ చేసుకోవాలి. అయితే.. పోలీస్ వెరిఫికేషన్ బాధ్యత సంబంధిత టెలికాం ఆపరేటర్‌పైనే ఉంటుంది. నిబంధనలు పాటించకుంటే డీలర్లకు రూ.10 లక్షల జరిమానా విధిస్తారు. డిజిటల్ మోసాలను అరికట్టేందుకు ప్రభుత్వం సిమ్ కార్డుల భారీ విక్రయాలను నిలిపివేసింది. ఒక వ్యక్తి ఐడీపై గరిష్టంగా 9 సిమ్ కార్డులను పొందేందుకు అర్హులు.. అంతకంటే ఎక్కువ కొనుగోలు చేయకూడదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-06T17:05:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *