ఉల్లి: పెరుగుతున్న ఉల్లి ధరలపై కేంద్రం కన్ను…రైతుల నిరసన

రానున్న లోక్‌సభ ఎన్నికల నేపథ్యంలో పెరుగుతున్న ఉల్లి ధరలపై కేంద్రం కన్నుమూసింది. ఉల్లి ధర పెరిగితే కేంద్రంలో అధికారంలో ఉన్న బీజేపీ ప్రభుత్వంపై వ్యతిరేకత వస్తుందన్న భయంతో కేంద్రం ఉల్లి ఎగుమతిని నిషేధించింది.

ఉల్లి: పెరుగుతున్న ఉల్లి ధరలపై కేంద్రం ఆందోళన...రైతుల నిరసన

ఉల్లిపాయ

ఉల్లి: రానున్న లోక్ సభ ఎన్నికల నేపథ్యంలో పెరుగుతున్న ఉల్లి ధరలపై కేంద్రం కళ్లు బైర్లు కమ్మింది. ఉల్లి ధర పెరిగితే కేంద్రంలో అధికారంలో ఉన్న బీజేపీ ప్రభుత్వంపై వ్యతిరేకత వస్తుందన్న భయంతో కేంద్రం ఉల్లి ఎగుమతులపై నిషేధం విధించింది. ఉల్లి ఎగుమతులపై కేంద్రం నిషేధం విధించిన నేపథ్యంలో శుక్రవారం నాసిక్‌లో మూడు చోట్ల రద్దీగా ఉండే ముంబై-ఆగ్రా హైవేను ఉల్లి రైతులు దిగ్బంధించారు. నాసిక్ జిల్లాలోని హోల్‌సేల్ మార్కెట్‌లలో ఉల్లి వేలాన్ని నిరవధికంగా నిలిపివేయాలని నిర్ణయించారు.

ఇంకా చదవండి: సోనియా గాంధీ: సోనియాకు ప్రధాని మోదీ జన్మదిన శుభాకాంక్షలు తెలిపారు

దేశీయంగా ఉల్లి లభ్యతను పెంచడం ద్వారా ధరలను నియంత్రించేందుకు వచ్చే ఏడాది మార్చి 31 వరకు ఉల్లి ఎగుమతులను కేంద్రం నిషేధించింది. దీనికి నిరసనగా చందవాడ్‌లో జరిగిన నాసిక్ జిల్లా ఉల్లి వ్యాపారుల సంఘం సమావేశం శనివారం నుంచి వేలాన్ని నిలిపివేయాలని నిర్ణయించింది. ఉల్లి ఎగుమతి నిషేధంపై నిర్ణయం తీసుకునే ముందు ప్రభుత్వం కనీసం వారం రోజుల ముందుగానే అల్టిమేటం ఇచ్చి ఉండాల్సిందని, దీంతో వ్యాపారులు ఇప్పుడు అయోమయానికి గురవుతున్నారని నాసిక్ జిల్లా ఉల్లి వ్యాపారుల సంఘం అధ్యక్షుడు ఖండూ దేవర్ అన్నారు.

ఇంకా చదవండి: CM Reventh Reddy : నేటి నుంచి ఉచిత బస్సు, ఆరోగ్యశ్రీ..రేవంత్ స్పీడ్

ముంబైకి 200 కిలోమీటర్ల దూరంలోని నాసిక్ జిల్లాలోని లాసల్‌గావ్, చందవాడ్, నంద్‌గావ్, దిండోరి, యోలా, ఉమరానే తదితర ప్రాంతాల్లోని ఉల్లి మార్కెట్‌లలో శుక్రవారం రైతులు వేలాన్ని నిలిపివేశారు. లాసల్‌గావ్ వ్యవసాయోత్పత్తి మార్కెట్ కమిటీలో వేలం నిర్వహించబడదు. శుక్రవారం 600 వాహనాల్లో వించూరుకు ఉల్లిని తీసుకొచ్చారు. మార్కెట్‌లో ధరలు తగ్గుతాయనే భయంతో లాసల్‌గావ్‌లో రైతులు వేలం వేయడానికి అనుమతించలేదని ఒక అధికారి తెలిపారు.

ఇంకా చదవండి: తెలంగాణ అసెంబ్లీ సమావేశాలు: తెలంగాణ అసెంబ్లీ తొలి సెషన్‌లో కొత్త ఎమ్మెల్యేలు సందడి చేస్తున్నారు

ముంబై-ఆగ్రా హైవేపై వందలాది మంది రైతులు గుమిగూడి మూడు చోట్ల ట్రాక్టర్లను ఉపయోగించి రోడ్డును దిగ్బంధించారు. కేంద్రం చర్యకు వ్యతిరేకంగా మాలెగావ్‌లోని జైఖేడా, చాంద్‌వాడ్, ఉమారానే, నంద్‌గావ్, ముంగ్సేలలో ఉల్లి రైతులు నిరసనలు చేపట్టారు. ప్రస్తుతం కందిపప్పు క్వింటాల్ కు రూ.1000 నుంచి రూ.1200 పలుకుతుండగా, ప్రజలకు క్వింటాల్ రూ.3 వేలకు విక్రయిస్తున్నారని, దళారులు ధరలు పెంచుతున్నారని రైతులు వాపోయారు.

ఇంకా చదవండి: ఒడిశా: ఒడిశా మద్యం వ్యాపారి నివాసంలో కరెన్సీ నోట్ల కుప్పలు

దళారులు లేకుండా ఉల్లిని నేరుగా విక్రయించేలా ప్రభుత్వం నిర్ణయం తీసుకోవాలని రైతులు డిమాండ్‌ చేశారు. అకాల వర్షాలు, వడగళ్ల వానతో రైతులు నష్టపోయారు. మొక్కజొన్న, ఉల్లి పంటలు దెబ్బతిన్నాయి. ఉల్లి ఎగుమతి నిషేధాన్ని వీలైనంత త్వరగా ఉపసంహరించుకోవాలని రైతులు డిమాండ్ చేశారు.

ఇంకా చదవండి: కేసీఆర్: తెలంగాణ ప్రతిపక్ష నేత కేసీఆర్

వినియోగదారులకు ఉపశమనం కలిగించేందుకు బఫర్ ఉల్లి స్టాక్‌ను కిలోకు రూ.25 సబ్సిడీపై రిటైల్ మార్కెట్‌లో విక్రయించాలని అక్టోబర్‌లో కేంద్రం నిర్ణయించింది. ధరలను నియంత్రించేందుకు ప్రభుత్వం ఈ ఏడాది అక్టోబర్ 28 నుంచి డిసెంబర్ 31 వరకు ఉల్లి ఎగుమతులపై టన్నుకు కనీస ఎగుమతి ధర 800 డాలర్లు విధించింది. మొత్తం మీద కేంద్రం ఉల్లి ఎగుమతులపై నిషేధం విధించడంతో వీటి ధరలు తగ్గనున్నాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *