కొత్త పార్లమెంట్: భద్రతా ఉల్లంఘన

లోక్‌సభపై ఆగంతకులు పొగ క్యాన్లతో దాడి చేశారు

విజిటర్స్ గ్యాలరీ నుంచి ఇద్దరూ హాల్లోకి దూకారు

నిరంకుశత్వం నశించాలి అని నినాదాలు చేశారు

స్మోక్‌కాన్‌లను తెరవడం ద్వారా పసుపు పొగను చెదరగొట్టడం

ఒక్కసారిగా జరిగిన పరిణామాలతో సభ్యులు షాక్‌కు గురయ్యారు

కొందరు దుండగులను పట్టుకుని చితకబాదారు

ఎంపీలు, భద్రతా సిబ్బంది.. పోలీసులకు అప్పగించారు

స్మోక్కాన్‌లతో బయట మరో ఇద్దరు ‘నిరసన’…అరెస్టు

ఇదంతా రికార్డు చేస్తున్న మరో ఇద్దరి అరెస్ట్

ఘటనపై విచారణ జరుపుతున్నట్లు స్పీకర్ ఓం బిర్లా తెలిపారు

2001లో పార్లమెంటుపై దాడి జరిగిన రోజున మరోసారి ఈ ఘటన జరిగింది

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబరు 13 (ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రధానమంత్రి నరేంద్రమోదీ నిర్మించిన కొత్త పార్లమెంట్ భవన భద్రతను ప్రశ్నిస్తూ బుధవారం సంచలన ఘటన చోటు చేసుకుంది. లోక్‌సభలో జీరో అవర్ నడుస్తున్న మధ్యాహ్నం ఒంటి గంట సమయంలో ఇద్దరు యువకులు ఒక్కసారిగా విజిటర్స్ గ్యాలరీ నుంచి ఇంట్లోకి దూకారు. నినాదాలు చేస్తూ తమ వెంట తెచ్చుకున్న పొగ డబ్బాలను తెరిచారు. వాటి నుంచి పసుపు పచ్చని పొగలు వచ్చి ఇంటి లోపల వ్యాపించాయి. హఠాత్తుగా జరిగిన ఈ ఘటనతో ఎంపీలంతా ఒక్కసారిగా షాక్‌కు గురయ్యారు. కొందరు ప్రజాప్రతినిధులు, భద్రతా సిబ్బంది దుండగులను పట్టుకుని చితకబాది పోలీసులకు అప్పగించారు. అదే సమయంలో, పార్లమెంటు వెలుపల రవాణా భవన్‌లో మరో ఇద్దరు వ్యక్తులు (వారిలో ఒకరు మహిళ) ఇదే విధమైన చర్యకు పాల్పడ్డారు. తమ వద్ద ఉన్న డబ్బాలను తెరిచి ‘దేశంలో దౌర్జన్యం తరిమికొట్టాలి’, ‘జైమ్ భీమ్.. జై భారత్’, ‘భారత్ మాతాకీ జై’ అంటూ నినాదాలు చేస్తూ పసుపు పొగను విడుదల చేశారు. వారిని కూడా పోలీసులు అరెస్ట్ చేశారు. లోక్‌సభలో గందరగోళం సృష్టించిన ఇద్దరిలో ఒకరు లక్నోకు చెందిన సాగర్ శర్మ, మరొకరు కర్ణాటకలోని మైసూర్‌కు చెందిన మనోరంజన్ అని తేలింది. పార్లమెంటు ఆవరణలో గందరగోళం సృష్టించిన వారిలో ఒకరు హర్యానాలోని హిసార్‌కు చెందిన 42 ఏళ్ల నీలం దేవి, మరొకరు మహారాష్ట్రలోని లాతూర్‌కు చెందిన 25 ఏళ్ల అమోల్ ధనరాజ్ షిండేగా గుర్తించారు. పోలీసులు తీసుకెళ్తుండగా, నీలం విలేకరులతో మాట్లాడుతూ, ‘నా పేరు నీలం. కేంద్ర ప్రభుత్వం మనల్ని అణిచివేస్తోంది. మన హక్కుల కోసం మనం గళం విప్పితే మమ్మల్ని కొట్టి జైళ్లలో పడేస్తున్నారు. మాకు ఏ సంస్థతోనూ అనుబంధం లేదు. మేము విద్యార్థులు మరియు నిరుద్యోగులం. మా తల్లిదండ్రులు కూలీలు. దేశంలో నిరంకుశ పాలన నశించాలి’ అని ఆయన అన్నారు. అమోల్ ధనరాజ్ షిండే తల్లిదండ్రులు కూలీ పని చేసే వారని, అతను ఆర్మీ, పోలీసు ఉద్యోగాల కోసం ప్రయత్నించాడని సమాచారం. ఈ నలుగురితో పాటు, ట్రాన్స్‌పోర్ట్ భవన్‌లో నిందితుల చర్యలను నమోదు చేస్తున్న ఐదవ వ్యక్తి లలిత్ ఝాను కూడా పోలీసులు అరెస్టు చేశారు. మరో వ్యక్తిని కూడా అరెస్టు చేసినట్లు, అతని పేరు విక్రమ్ అని తెలిసింది. వీరంతా భగత్ సింగ్ అభిమాన సంఘం సభ్యులుగా అధికారులు గుర్తించారు. సోషల్ మీడియా ద్వారా స్నేహితులయ్యారని, వారందరూ గుర్గావ్‌లోని లలిత్ ఝా నివాసంలో ఉంటున్నారని చెబుతున్నారు.

బాంబులతో ఏం జరుగుతుంది?

వాళ్లలో ఒకడు ‘నేను దేశభక్తుడిని’ అన్నాడు. నిరసన తెలిపేందుకు ఇక్కడికి వచ్చాను. నిరంకుశ పాలనను నాశనం చేయక తప్పదని కొందరు ఎంపీలు వెల్లడించారు. దుండగులు తమ బూట్లలో పొగ డబ్బాలు దాచుకుని లోపలికి ప్రవేశించారని జేడీయూ ఎంపీ రాంప్రీత్ మండల్ తెలిపారు. తృణమూల్ ఎంపీ సుదీప్ బందోపాధ్యాయ మాట్లాడుతూ.. ‘దుండగుడు వద్ద బాంబు, సిగరెట్ ఉంటే పరిస్థితి ఏమిటి? ‘‘ఇది చాలా తీవ్రమైన భద్రతా వైఫల్యం’’ అని ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. దుండగులు విడుదల చేసిన గ్యాస్ విషపూరితమైతే పరిస్థితి మరింత దారుణంగా ఉండేదని, ఇది పూర్తిగా భద్రతా వైఫల్యమేనని కాంగ్రెస్ ఎంపీ కార్తీ చిదంబరం అన్నారు. పార్లమెంట్‌లో భద్రతా లోపం జరిగినప్పుడు ప్రధాని మోదీ, హోంమంత్రి అమిత్ షా అక్కడ లేరు. రాహుల్ గాంధీ లోక్‌సభలో ఉన్నారు.

సరిగ్గా 2001లో ఇదే రోజు..

లోక్‌సభలో జరిగిన ఘటన నేపథ్యంలో ఢిల్లీ పోలీస్ యాంటీ టెర్రరిస్ట్ స్క్వాడ్, సీఆర్పీఎఫ్ డీజీ, ఫోరెన్సిక్, ఇంటెలిజెన్స్ సిబ్బంది పార్లమెంట్‌కు చేరుకున్నారు. ఈ ఘటనపై సమగ్ర విచారణ జరిపించాలని కేంద్ర హోంశాఖ కార్యదర్శికి స్పీకర్ లేఖ రాశారు. ఈ మేరకు సీఆర్పీఎఫ్ డైరెక్టర్ జనరల్ అనీష్ దయాళ్ సింగ్ నేతృత్వంలో దర్యాప్తు బృందాన్ని నియమిస్తున్నట్లు కేంద్ర హోంశాఖ ప్రకటించింది. 2001లో పార్లమెంట్‌పై లష్కరే తోయిబా, జైషే మహ్మద్ ఉగ్రవాదులు జరిపిన దాడులు జరిగి 22 ఏళ్లు అవుతున్నా.. అదే రోజు పార్లమెంట్‌లో కలకలం రేపడంపై పలు కోణాల్లో మళ్లీ చర్చ జరుగుతోంది. కాగా, లోక్ సభ ఘటనతో కొత్త పార్లమెంట్ భద్రతా ఏర్పాట్లలో లోపాలు వెలుగు చూస్తున్నాయి. మొత్తం 301 మంది సెక్యూరిటీ సిబ్బంది ఉండాల్సి ఉండగా కేవలం 176 మందిని నియమించగా 125 మంది ఖాళీగా ఉన్నట్లు సమాచారం. అలాగే సందర్శకుల గ్యాలరీలోకి అనుమతించిన వారిని నిర్ణీత సమయం వరకు అక్కడే ఉంచి అక్కడి నుంచి పంపిస్తున్నారని, అయితే భద్రతా సిబ్బంది లేకపోవడంతో ఇది కూడా సక్రమంగా జరగడం లేదని తెలిసింది.

ఖలిస్తానీ పన్నుకు హెచ్చరికతో సంబంధం లేదు

ఘటన సమయంలో స్పీకర్ కుర్చీలో ఉన్న బీజేపీ ఎంపీ రాజేంద్ర అగర్వాల్ సభను మధ్యాహ్నం 2 గంటలకు వాయిదా వేశారు. సభ ప్రారంభమైన అనంతరం స్పీకర్ ఓం బిర్లా మాట్లాడుతూ.. ప్రాథమిక సమాచారం ప్రకారం లోక్‌సభలో జరిగిన ఘటనకు, ఖలిస్తానీ ఉగ్రవాది పన్ను హెచ్చరికలకు ఎలాంటి సంబంధం లేదని తెలుస్తున్నది. నిందితులు ప్రమాదకర వ్యక్తులు కాదని తేలిందని తెలిపారు. ఇది ఉగ్రదాడి కాదని, పొగ డబ్బాలతో పార్లమెంటులోకి ఎలా ప్రవేశించగలిగారని కాంగ్రెస్ లోక్ సభాపక్ష నేత అధిర్ రంజన్ చౌదరి ప్రశ్నించారు. మరోవైపు ఈ ఘటనపై స్పీకర్ ఓం బిర్లా అఖిలపక్ష సమావేశం నిర్వహించారు. పార్లమెంట్‌లో భద్రత వైఫల్యంపై విపక్ష సభ్యులు తీవ్ర ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు.

నిందితుల నేపథ్యం

సాగర్ శర్మ: లక్నోలోని అలంబాగ్‌కు చెందినవారు. జీవనోపాధి కోసం ఈ-రిక్షా నడుపుతున్నాడు. తండ్రి కార్పెంటర్‌గా పనిచేస్తున్నాడు. ఢిల్లీలో నిరసన కార్యక్రమంలో పాల్గొనేందుకు సాగర్ శర్మ రెండు రోజుల క్రితమే లక్నో నుంచి వెళ్లినట్లు అతని సోదరి తెలిపారు.

మనోరంజన్: స్వస్థలం మైసూర్, కర్ణాటక. 2014లో ఇంజనీరింగ్ పూర్తి చేశాడు.

నీలం: హర్యానాకు చెందిన నీలం, ఎంఏ, ఎంఈడీ, ఎంఫిల్ చదివారు. NET అర్హత సాధించినప్పటికీ నిరుద్యోగి. ప్రస్తుతం సివిల్ పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్నట్లు నీలం సోదరుడు తెలిపారు. ఉద్యోగం రాకపోవడంతో తన కూతురు చాలా ఆందోళనకు గురవుతోందని ఆమె తల్లి వెల్లడించింది.

అమోల్ షిండే: మహారాష్ట్రలోని చకుర్ తహసీల్ నివాసి. బీఏ చదివారు. దినసరి కూలీగా చిన్న చిన్న ఉద్యోగాలు చేస్తూ ఆర్మీ, పోలీస్ రిక్రూట్‌మెంట్ పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్నాడు.

విక్కీ శర్మ (విక్రమ్): గురుగ్రామ్‌కు చెందిన వ్యక్తి. స్థిరమైన ఉద్యోగం లేదు. డ్రైవింగ్‌ నుంచి సెక్యూరిటీ గార్డు వరకు రకరకాల ఉద్యోగాలు చేశాడు. తరచూ భార్యను కొట్టేవాడని, వారితో గొడవ పడేవాడని ఇరుగుపొరుగు వారు తెలిపారు. మరో నిందితుడు లలిత్ ఝా వివరాలు వెల్లడి కాలేదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 14, 2023 | 05:38 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *