మోహన్ యాదవ్: ప్రపంచ కాలాన్ని మారుస్తాం.. మధ్యప్రదేశ్ సీఎం సంచలన వ్యాఖ్యలు

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – డిసెంబర్ 24, 2023 | 08:43 PM

మధ్యప్రదేశ్ కొత్త ముఖ్యమంత్రి మోహన్ యాదవ్ రాష్ట్ర అసెంబ్లీ వేదికపై సంచలన వ్యాఖ్యలు చేశారు. ప్రైమ్ మెరిడియన్ మధ్యప్రదేశ్‌లోని ఉజ్జయిని గుండా వెళుతుందని, కాబట్టి ప్రస్తుత ప్రపంచ కాలాన్ని మార్చేందుకు కృషి చేస్తానని చెప్పారు.

మోహన్ యాదవ్: ప్రపంచ కాలాన్ని మారుస్తాం.. మధ్యప్రదేశ్ సీఎం సంచలన వ్యాఖ్యలు

భోపాల్: మధ్యప్రదేశ్ కొత్త ముఖ్యమంత్రి మోహన్ యాదవ్ రాష్ట్ర అసెంబ్లీ వేదికపై సంచలన వ్యాఖ్యలు చేశారు. ప్రైమ్ మెరిడియన్ మధ్యప్రదేశ్‌లోని ఉజ్జయిని గుండా వెళుతుందని, కాబట్టి ప్రస్తుత ప్రపంచ కాలాన్ని మార్చేందుకు కృషి చేస్తానని చెప్పారు. ప్రైమ్ మెరిడియన్ గ్రీన్విచ్ గుండా వెళుతుందని 1884లో ప్రతిపాదించబడింది. కాబట్టి ఇప్పుడు ప్రపంచం మొత్తం ఈ పద్ధతిని అనుసరిస్తోంది. కానీ నిజానికి ప్రైమ్ మెరిడియన్ ఉజ్జయిని నుండి వెళుతోంది. ఉజ్జయిని ప్రపంచానికి ప్రైమ్ మీడియన్ అని.. ప్రపంచ కాలాన్ని సరిదిద్దేందుకు ప్రయత్నిస్తానని మోహన్ యాదవ్ అన్నారు. అయితే ‘0’ డిగ్రీ రేఖాంశం ప్రపంచ కాలానికి అత్యంత ముఖ్యమైనది. దీనినే ‘ప్రైమ్ మెరిడియన్’ అంటారు. ఈ రేఖాంశం నుండి, భూమి నిలువుగా రెండు సమాన భుజాలుగా విభజించబడింది. ఈ రేఖాంశం ఇంగ్లాండ్‌లోని గ్రీన్‌విచ్ గుండా వెళుతుంది. కాబట్టి ఇప్పుడు ఈ పద్ధతిని కాలానికి ప్రామాణికంగా ఉపయోగిస్తున్నారు. ప్రస్తుతం మోహన్ యాదవ్ దీన్ని మార్చాలనుకుంటున్నారు.

“ఇది మన ప్రపంచ ప్రసిద్ధ ఉజ్జయిని కాలం. కానీ మిగిలిన ప్రపంచం పారిస్ సమయాన్ని సెట్ చేయడం ద్వారా దానిని అనుసరిస్తుంది. బ్రిటిష్ వారు గ్రీన్విచ్‌ను ప్రధాన మెరిడియన్‌గా స్వీకరించారు. దీనిని మెయిన్ ప్రైమ్ మెరిడియన్ అంటారు” అని మధ్యప్రదేశ్ అసెంబ్లీలో మోహన్ యాదవ్ అన్నారు. భారతదేశం 300 సంవత్సరాల క్రితమే ప్రపంచ ప్రమాణాలను నిర్దేశించిందని ఆయన అన్నారు. సమయపాలన పరికరం మధ్యప్రదేశ్‌లోని ఉజ్జయినిలో ఇప్పటికీ ఉందని చెప్పారు. అర్ధరాత్రి 12 గంటల తర్వాత ప్రారంభమయ్యే రోజుని ప్రశ్నించారు.మనుషులు సూర్యోదయం తర్వాత లేదా తర్వాత మేల్కొంటారని అంటారు.కానీ కొన్ని హిందూ పురాణాల ప్రకారం.. జీరో డిగ్రీ రేఖాంశం మరియు కర్కాటక రేఖ ఉజ్జయిని వద్ద ఒకదానికొకటి కలుస్తాయి.దీనికి జ్యోతిష్యశాస్త్రంలో కూడా చాలా ప్రాముఖ్యత ఇవ్వబడింది.ప్రాచీన వరాహమిహిర, బ్రహ్మగుప్తుడు మరియు భాస్కరాచార్య వంటి ఖగోళ శాస్త్రజ్ఞులు ఉజ్జయినిలో నివసించారని చెబుతారు.ఉజ్జయిని భారతదేశంలోని పురాతన నగరాలలో ఒకటి మరియు ద్వాదశ జ్యోతిర్లింగాలలో ఒకటి.1720లో జైపూర్ మహారాజా సవాయి జై సింగ్ 2 ఉజ్జయినిలో ఒక అబ్జర్వేటరీని నిర్మించాడు.వీటి ప్రకారం, మోహన్ ప్రపంచ కాలాన్ని మార్చేందుకు కృషి చేస్తానని యాదవ్ చెప్పారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 24, 2023 | 08:43 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *