భారత్‌కు వస్తున్న ఓడపై ఇరాన్‌ దాడి చేసింది

ABN
, ప్రచురించిన తేదీ – డిసెంబర్ 25, 2023 | 01:47 AM

సౌదీ అరేబియా నుంచి మంగళూరు ఓడరేవుకు వస్తున్న ఓడ (ఎంవీ షెమ్ ప్లూటో)పై డ్రోన్ దాడి ఇరాన్ భూభాగం నుంచే జరిగిందని అమెరికా రక్షణ శాఖ పెంటగాన్ వెల్లడించింది. ఇది శనివారం గుజరాత్‌లోని పోరుబందర్ పోర్టుకు 120 నాటికల్ మైళ్ల దూరంలో జరిగింది

భారత్‌కు వస్తున్న ఓడపై ఇరాన్‌ దాడి చేసింది

అమెరికా రక్షణ శాఖ వెల్లడించిన.. ఇరాన్ విదేశాంగ మంత్రి ఖండించారు

ఎర్ర సముద్రంలో మరో రెండు నౌకలపై దాడి

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 24: సౌదీ అరేబియా నుంచి మంగళూరు ఓడరేవుకు వస్తున్న ఓడ (ఎంవీ షెమ్ ప్లూటో)పై డ్రోన్ దాడి ఇరాన్ భూభాగం నుంచే జరిగిందని అమెరికా రక్షణ శాఖ పెంటగాన్ వెల్లడించింది. గుజరాత్‌లోని పోరుబందర్ ఓడరేవుకు 120 నాటికల్ మైళ్ల దూరంలో శనివారం జరిగిన దాడితో హౌతీల దుశ్చర్యలు ఎర్ర సముద్రం దాటాయని పరోక్షంగా పేర్కొంది. అమెరికా రక్షణ శాఖ నివేదికను ఇరాన్ ఖండించింది. హౌతీ దాడుల వెనుక టెహ్రాన్ హస్తం లేదని ఇరాన్ విదేశాంగ మంత్రి అలీ బఘేరీ వ్యాఖ్యానించారు. ఇరాన్ విదేశాంగ మంత్రి హుస్సేన్ అమీర్ కూడా టెహ్రాన్‌లో జరిగిన ఓ కార్యక్రమంలో మాట్లాడుతూ అమెరికా వ్యాఖ్యలను ఖండించారు. ఎర్ర సముద్రంలో శనివారం మరో అలజడి నెలకొంది. హౌతీలు రెండు నౌకలపై డ్రోన్ దాడులు చేశారు. గాబన్ జెండా కింద ప్రయాణిస్తున్న ఓడపై దాడి జరిగింది. అమెరికా యుద్ధ విమానాలు తమ సిబ్బందిని రక్షించాయి. వీరిలో 25 మంది భారతీయులు. యెమెన్ భూభాగం నుంచి భారత నౌకపై హౌతీలు దాడి చేశారు’’ అని అమెరికా నేవీ సోషల్ మీడియాలో పోస్ట్ చేసింది. దీనిపై భారత నౌకాదళం వివరణ ఇచ్చింది. ఇది సెంట్రల్ ఆఫ్రికాలోని గాబోన్ దేశానికి చెందిన ఓడ అని, అయితే ఇది భారతదేశంలో కూడా ‘ఎంవీ సాయిబాబా’ పేరుతో రిజిస్టర్ చేయబడిందని పేర్కొంది. మరోవైపు, సలీఫ్ తీరానికి 45 నాటికల్ మైళ్ల దూరంలో నార్వే జెండాతో కూడిన MV బ్లామనెన్ నౌకపై కూడా హౌతీలు దాడి చేశారని అమెరికా తెలిపింది. ఎర్ర సముద్రంలో గస్తీ తిరుగుతున్న యుఎస్‌ఎస్ లాబూన్‌పై కూడా క్షిపణి దాడి జరిగింది. హౌతీలు ఇప్పటివరకు 15 నౌకలపై దాడి చేశారు.

ఇరాక్ యుద్ధ నిపుణులు ఏమంటున్నారు?

ఇరాన్ భూభాగం నుంచి భారత తీరంలో హౌతీలు ఓడపై దాడి చేశారని ఇరాక్ యుద్ధ నిపుణులు కూడా అభిప్రాయపడ్డారు. “ఇప్పటి వరకు, ఈ సంఘటనపై, ఏ సంస్థ ప్రకటన చేయలేదు. అయితే. డ్రోన్ దాడి ఎర్ర సముద్రంలో హౌతీ దాడుల మాదిరిగానే ఉంది. “హౌతీల వద్ద ఉన్న సమద్-3 బాలిస్టిక్ క్షిపణి 1,500 కిలోమీటర్ల లక్ష్యాన్ని ఛేదించగలదు. ,” అని బాగ్దాద్‌లోని రిటైర్డ్ మేజర్ జనరల్ మాజిద్ అల్-ఖైసీ అన్నారు. హౌతీలు ‘సింగిల్ స్టేజ్’ డ్రోన్‌లను ఉపయోగిస్తున్నారని చెప్పబడింది. సింగిల్ స్టేజ్ డ్రోన్‌లను ఆత్మాహుతి ఆయుధాలుగా చెబుతారు మరియు రిమోట్‌గా లక్ష్యాలను నిమగ్నం చేయడానికి ఉపయోగిస్తారు. అయితే , 1,000 నుండి 1,200 కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉన్న తమ లక్ష్యాలను ఖచ్చితంగా లక్ష్యంగా చేసుకునే సాంకేతికత మరియు ట్రాకింగ్ వ్యవస్థ హౌతీలకు లేదు.దీని ఆధారంగా, హౌతీలకు ఇరాన్ ఇంటెలిజెన్స్ సహాయంపై అమెరికా ఇచ్చిన నివేదిక పరోక్షంగా బలపడింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 25, 2023 | 01:47 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *