కొత్త రూల్స్ 2024: నేటి నుంచి అమల్లోకి రానున్న కొత్త రూల్స్!

కొత్త సంవత్సరం సందర్భంగా, బీమా పాలసీలు, సిమ్ కార్డ్‌లు మరియు వ్యక్తిగత ఫైనాన్స్ రంగంలో నేటి నుండి కొత్త నిబంధనలు అమలులోకి రానున్నాయి. ముఖ్యంగా పన్ను చెల్లింపుదారులు మరియు పెట్టుబడిదారులు ఈ ముఖ్యమైన మార్పులను గమనించడం మంచిది.

బీమా సమగ్ర పాలసీ ఫీచర్ వివరాలు

ఇన్సూరెన్స్ రెగ్యులేటరీ అండ్ డెవలప్‌మెంట్ అథారిటీ ఆఫ్ ఇండియా (ఐఆర్‌డిఎఐ) కొత్త సంవత్సరంలో బీమా కంపెనీలు తమ పాలసీదారులకు కస్టమర్ ఇన్ఫర్మేషన్ షీట్ (సిఐఎస్)ని జారీ చేయనున్నట్లు తెలిపింది. సంక్లిష్టమైన పాలసీ వివరాలను సరళీకృతం చేసే ప్రయత్నంలో, పాలసీదారులకు వారి బీమా కవరేజీపై స్పష్టమైన అవగాహనను అందించే ప్రయత్నంలో ఈ షీట్ రూపొందించబడింది. ఇందులో భాగంగా, బీమా కంపెనీలు పాలసీదారులకు బీమా చేసిన మొత్తం, కవరేజ్ ప్రత్యేకతలు, మినహాయింపులు మరియు క్లెయిమ్‌ల ప్రక్రియ వంటి ముఖ్యమైన పాలసీ వివరాలను అందిస్తాయి. సవరించిన కస్టమర్ ఇన్ఫర్మేషన్ షీట్లు (CIS) నేటి నుండి అమలులోకి వచ్చాయి. “పాలసీ డాక్యుమెంట్ చట్టబద్ధమైనది. పాలసీకి సంబంధించిన ప్రాథమిక వివరాలు సాధారణ పరంగా అవసరమైనంత వరకు ఉండాలి” అని IRDAI తెలిపింది.

2024లో ఇన్సూరెన్స్ ట్రినిటీ

బీమా ట్రినిటీ ప్రాజెక్ట్‌లో భాగంగా బీమా సుగం, బీమా విస్టార్ మరియు బీమా వాక్ సేవలు ఈ ఏడాది వేర్వేరు వ్యవధిలో ప్రారంభమయ్యే అవకాశం ఉంది. బీమా సుగం ఆన్‌లైన్ ప్లాట్‌ఫారమ్ అవుతుంది. ఇందులో, వినియోగదారులు వివిధ కంపెనీలు అందించే బహుళ ఎంపికల నుండి తగిన ప్లాన్‌ను ఎంచుకోవచ్చు. Bima Wistar అనేది ప్రజలను రక్షించడానికి కృషి చేసే ఒక విప్లవాత్మక బీమా ఉత్పత్తి. ఇది జనవరి 2024 చివరి నాటికి ప్రారంభమయ్యే అవకాశం ఉంది. బీమా వవాక్ అనేది గ్రామసభ స్థాయిలో మహిళా-కేంద్రీకృత పంపిణీ ఛానెల్. ఇది సమగ్ర బీమా ప్రయోజనాల గురించి మహిళలకు అవగాహన కల్పిస్తుంది. దీంతో వారికి ఆర్థిక భద్రత లభిస్తుంది.

సిమ్ కార్డుల కొనుగోలు మరియు అమ్మకం

కొత్త టెలికాం బిల్లు అమల్లోకి వచ్చిన తర్వాత, సిమ్ కార్డుల కొనుగోలు, నిర్వహణ మరియు విక్రయించే పద్ధతులు మారుతాయి. 2023లో పెరిగిన స్పామ్, స్కామ్‌లు మరియు ఆన్‌లైన్ మోసాల నేపథ్యంలో ఈ నిర్ణయం తీసుకోబడింది. SIM కార్డ్ కొనుగోలు ప్రక్రియలో ఈ ముఖ్యమైన మార్పులు జనవరి 1, 2024 నుండి అమలులోకి వస్తాయి.

మ్యూచువల్ ఫండ్స్, డీమ్యాట్ ఖాతాలకు నామినేషన్ గడువు

మ్యూచువల్ ఫండ్స్, డీమ్యాట్ ఖాతాదారులు జూన్ 30, 2024లోపు లబ్ధిదారుని నామినేట్ చేయాలి. లేదా దాని నుండి ఉపసంహరించుకోవాలి. పెట్టుబడిదారులు నామినేషన్ గడువును కోల్పోతే, సెబీ వారి హోల్డింగ్‌ల నుండి డెబిట్‌లను స్తంభింపజేయవచ్చు. దీని అర్థం పెట్టుబడిదారులు మ్యూచువల్ ఫండ్స్ నుండి ఉపసంహరించుకోలేరు లేదా ట్రేడింగ్ కోసం వారి డీమ్యాట్ ఖాతాలను ఉపయోగించలేరు.

మార్చి 14లోగా ఆధార్‌ను అప్‌డేట్ చేయండి

భారత విశిష్ట గుర్తింపు ప్రాధికార సంస్థ (UIDAI) మార్చి 14, 2024 వరకు ఆధార్ వివరాలను ఉచితంగా అప్‌డేట్ చేయడానికి అనుమతించింది. అయితే myAadhaar పోర్టల్‌లో మాత్రమే సేవలు ఉచితం. కార్డు హోల్డర్లు భౌతిక ఆధార్ కేంద్రాల్లో రూ.50 చెల్లించాలి.

ముందస్తు పన్ను చెల్లింపు

అడ్వాన్స్ ట్యాక్స్ అంటే ఆదాయాన్ని ఆర్జించిన అదే ఆర్థిక సంవత్సరంలో చెల్లించే పన్ను. ఏడాది పొడవునా నాలుగు వాయిదాల్లో పన్ను చెల్లిస్తారు. జూన్ 15 నాటికి, మొత్తం పన్ను బాధ్యతలో 15% చెల్లించాలి. సెప్టెంబర్ 14 నాటికి ఇది 45%కి పెరుగుతుంది. డిసెంబర్ 15 నాటికి, జూన్ మరియు సెప్టెంబర్ వాయిదాలతో సహా పన్ను చెల్లించాల్సిన బాధ్యత 75%. చివరిగా మార్చి 15లోగా మొత్తం పన్ను (15% + 30% + 30% + 25%) ఆదాయపు పన్ను చట్టం ప్రకారం చెల్లించాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 01 , 2024 | 02:23 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *