Maldives Tourism : మాల్దీవులు టూరిజం మటాష్..!

భారత్ కన్నెర్ర చేస్తే ఇదే.. ‘మాల్దీవులను బహిష్కరించు’ ట్రెండింగ్.

సెలబ్రిటీలు, సామాన్యుల నిరసన.. హోటళ్లు, విమాన టిక్కెట్ల రద్దు

EaseMyTrip విమాన బుకింగ్‌లను నిలిపివేసింది

ఆ దేశ మంత్రుల అనుచిత వ్యాఖ్యలపై భారత్‌లో ఆగ్రహం వ్యక్తమైంది

లక్షద్వీప్ పై పెరిగిన ఆసక్తి.. ‘ఛలో లక్షద్వీప్’ ఊపందుకుంది

మీమెరుస్తున్న సముద్ర కెరటాలు.. తెల్లటి ఇసుక తిన్నెలు.. ఆహ్లాదకరమైన ప్రకృతి అందాలు.. వెరసి మాల్దీవులు…! ప్రతి ఒక్కరూ తమ సెలవులను ఆస్వాదించడానికి ఎంచుకునే అందమైన పర్యాటక ప్రదేశం. భారతీయులు ఎక్కువగా ఇష్టపడే హాలిడే స్పాట్..! అయితే ఇదంతా గతం..! మాల్దీవుల ముగ్గురు మంత్రులు మరియం షియునా, మల్షా షరీఫ్, మజుమ్ మజీద్ ప్రధాని మోదీపై చేసిన అనుచిత వ్యాఖ్యల తర్వాత పరిస్థితి ఒక్కసారిగా మారిపోయింది. ఆ వ్యాఖ్యలపై ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసిన భారతీయులంతా ఇప్పుడు మాల్దీవులను బహిష్కరిస్తున్నారు. బాలీవుడ్ సెలబ్రిటీల నుంచి వ్యాపారవేత్తలు, సాధారణ పర్యాటకుల వరకు అందరూ ‘బాయ్‌కాట్ మాల్దీవ్స్’కు మద్దతు పలుకుతున్నారు. గతవారం లక్షద్వీప్‌లో పర్యటించిన ప్రధాని మోదీ అక్కడి బీచ్‌లను సందర్శించి అక్కడి పర్యాటకాన్ని ప్రోత్సహించాలని పిలుపునివ్వడంతో రచ్చ మొదలైంది. భారత్‌పై మాల్దీవుల మంత్రులు అభ్యంతరకర వ్యాఖ్యలు చేశారు. మోడీని విదూషకుడిగా.. ఇజ్రాయెల్ చేతిలో కీలుబొమ్మగా అభివర్ణించారు. దీనిపై దుమారం రేగడంతో మాల్దీవుల ప్రభుత్వం ముగ్గురు మంత్రులను సస్పెండ్ చేసింది. అయినా భారత్ ఆగ్రహం చల్లారలేదు. చాలా మంది తమ ద్వీప యాత్రలను రద్దు చేసుకుంటున్నారు. గత ఏడాది ప్రపంచవ్యాప్తంగా 17,57,939 మంది పర్యాటకులు మాల్దీవులను సందర్శించారు. 2,09,198 లక్షల మందితో భారత్ అగ్రస్థానంలో ఉండగా, రష్యా (2,09,146), చైనా (1,87,118) తర్వాతి స్థానాల్లో ఉన్నాయి. మాల్దీవుల ఆర్థిక వ్యవస్థకు పర్యాటకం కీలకం. కాబట్టి ఇప్పుడు భారతీయులు బహిష్కరిస్తే దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థకు తీరని నష్టం వాటిల్లుతుందని నిపుణులు హెచ్చరిస్తున్నారు.

8 వేల హోటల్ బుకింగ్స్ రద్దు..!

‘బాయ్‌కాట్‌ మాల్దీవ్స్‌’ అనే హ్యాష్‌ట్యాగ్ ఇప్పుడు ఇండియాలో సోషల్ మీడియాలో ట్రెండ్ అవుతోంది. అయితే, దేశంపై ఆగ్రహావేశాలు సోషల్ మీడియా పోస్టులకే పరిమితం కాలేదు. రాబోయే సెలవుల కోసం వేలాది మంది భారతీయులు ఇప్పటికే తమ బుక్ చేసుకున్న విమాన టిక్కెట్లు మరియు హోటల్ గదులను రద్దు చేస్తున్నారు. వివాదాల నేపథ్యంలో భారతీయులు ఇప్పటివరకు దాదాపు 8000 హోటల్ బుకింగ్‌లు మరియు 2,500 విమాన టిక్కెట్‌లను రద్దు చేశారు. అయితే, ప్రధాని మోడీ పర్యటన తర్వాత, భారతదేశంలోని చిన్న కేంద్ర పాలిత ప్రాంతమైన లక్షద్వీప్‌పై ఆసక్తి పెరిగింది. అయితే.. మాల్దీవుల మంత్రుల అనుచిత వ్యాఖ్యలతో సోషల్ మీడియాలో ‘చలో లక్షద్వీప్’ ఉద్యమం ఊపందుకుంది.

భారత్‌పై మాల్దీవులు ఎంతవరకు ఆధారపడి ఉన్నాయి?

విదేశీ వ్యవహారాల శాఖ ప్రకారం, మాల్దీవులలో పర్యాటక పరిశ్రమకు మద్దతుగా దేశంలోని 34 దీవులలో నీరు మరియు పారిశుధ్యం వంటి మౌలిక సదుపాయాల ప్రాజెక్టులలో భారతదేశం పాల్గొంది. ఇందులో హరిమడు ఇంటర్నేషనల్ ఎయిర్‌పోర్ట్ రీడెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్ట్ మరియు గన్ ఇంటర్నేషనల్ ఎయిర్‌పోర్ట్ రీడెవలప్‌మెంట్ వంటి ఎనిమిది ప్రాజెక్టులు ఉన్నాయి. భారతదేశంలోని తాజ్ మరియు ఒబెరాయ్ వంటి లగ్జరీ హోటళ్లు కూడా ఇక్కడ సేవలందిస్తున్నాయి. అలాగే, ఇక్కడి పరిశ్రమల్లో మానవ వనరుల అవసరాన్ని భారతదేశం భర్తీ చేస్తోంది. దేశం పర్యాటకంతో పాటు వ్యవసాయం మరియు చేపల వేటపై ఎక్కువగా ఆధారపడుతుంది. 1974 నుండి, స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా ఐలాండ్ రిసార్ట్‌ల అభివృద్ధికి, సముద్ర ఉత్పత్తుల ఎగుమతి మరియు వివిధ వాణిజ్య వెంచర్‌లకు రుణ సహాయం అందిస్తోంది.

నష్ట నివారణ చర్యలు చేపట్టారా..!

ఆ దేశ నాయకులు తమకు భారత్‌ ఎంత అవసరమో గ్రహించారు. అందుకే జరిగే నష్టాన్ని గుర్తించి నష్ట నివారణకు చర్యలు తీసుకుంటున్నారు. విదేశీ నేతలపై ఇలాంటి వ్యాఖ్యలు ఆమోదయోగ్యం కాదని మాల్దీవుల విదేశాంగ మంత్రి మూసా జమీర్ అన్నారు. అయితే ఆ వ్యాఖ్యలు తన వ్యక్తిగతమని, వాటితో తమ ప్రభుత్వానికి ఎలాంటి సంబంధం లేదని అన్నారు. తమ దేశం అన్ని భాగస్వాములతో, ముఖ్యంగా పొరుగు దేశాలతో సానుకూలంగా ఉండేందుకు కట్టుబడి ఉందని ఆయన స్పష్టం చేశారు.

లక్షద్వీప్‌పై ఆసక్తి పెరిగింది: మేక్‌మైట్రిప్..

ప్రధాని మోదీ లక్షద్వీప్ పర్యటన తర్వాత, ఈ దీవుల కోసం తమ ఆన్‌లైన్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లో వెతుకుతున్న వారి సంఖ్య 3,400 శాతం పెరిగిందని మేక్‌మైట్రిప్ సోమవారం తెలిపింది. ఈ అద్భుతమైన బీచ్‌లను అన్వేషించడానికి భారతీయ పర్యాటకులను ప్రోత్సహించడానికి త్వరలో కొత్త ఆఫర్‌లు మరియు తగ్గింపులను అందించనున్నట్లు కంపెనీ ప్రకటించింది. మరోవైపు, మాల్దీవుల మంత్రుల వ్యాఖ్యల నేపథ్యంలో దేశీయ ట్రావెల్ కంపెనీ EaseMyTrip ఆ దేశానికి విమాన టిక్కెట్ల బుకింగ్‌ను నిలిపివేసింది. ఈ విషయాన్ని కంపెనీ వ్యవస్థాపకుల్లో ఒకరైన నిశాంత్ పిట్టి ఎక్స్ (ట్విట్టర్)లో తెలిపారు. 2008లో ప్రారంభమైన ఈ సంస్థ ఢిల్లీ కేంద్రంగా పనిచేస్తుంది. అలాగే ఇటీవల మోదీ పర్యటించిన లక్షద్వీప్‌ను ప్రమోట్ చేసేందుకు ఈ కంపెనీ ప్రత్యేక ఆఫర్లతో ముందుకు వచ్చింది.

లక్షద్వీప్‌లో డీశాలినేషన్‌కు సిద్ధంగా ఉంది: ఇజ్రాయెల్

ఒకవైపు భారత్, మాల్దీవుల మధ్య వివాదం ముదురుతున్న తరుణంలో లక్షద్వీప్‌లో పర్యాటక రంగం అభివృద్ధికి ఇజ్రాయెల్ కీలక నిర్ణయం తీసుకుంది. లక్షద్వీప్‌లో డీశాలినేషన్ కార్యక్రమాన్ని చేపట్టేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నట్లు ప్రకటించింది. ‘డీశాలినేషన్ ప్రక్రియను ప్రారంభించాలన్న భారత ప్రభుత్వ అభ్యర్థన మేరకు గతేడాది నుంచి లక్షద్వీప్‌లో ఉన్నాం. మేము మంగళవారం నుండి ఆ పనిని ప్రారంభిస్తున్నాము” అని ఇజ్రాయెల్ ఎంబసీ అధికారిక X (ట్విట్టర్) లో పేర్కొంది. లక్షద్వీప్‌లోని కొన్ని బీచ్‌ల ఫోటోలను పంచుకుంటూ, “ఇప్పటికీ సహజమైన, నీటి అడుగున అందాలను చూడని వారి కోసం ఇక్కడ కొన్ని చిత్రాలు ఉన్నాయి. .” – సెంట్రల్ డెస్క్

ఇది ఎల్లప్పుడూ అక్కడ ఉన్నప్పటికీ

2021లో, ప్రపంచవ్యాప్తంగా కోవిడ్ వ్యాప్తి చెందుతున్న సమయంలో భారతదేశం మాల్దీవులకు వ్యాక్సిన్‌లను అందించింది. భారత్ నుంచి వ్యాక్సిన్‌లు పొందిన తొలి దేశం ఇదే కావడం గమనార్హం. వ్యాక్సిన్‌లు మరియు దేశీయ అవసరాలపై ఎగుమతి పరిమితులు ఉన్నప్పటికీ ఆ సంవత్సరం మూడు నెలల్లోనే 3 లక్షల డోసులు దేశానికి రవాణా చేయబడ్డాయి. ఇప్పుడే కాదు, కొన్నేళ్లుగా ఈ దేశానికి భారతదేశం ఆపన్న హస్తం అందిస్తోంది. కోవిడ్ సమయంలో మాల్దీవుల ప్రజలను వుహాన్ నుండి తరలించడంలో సహాయం చేయడం.. మాలేకు వైద్య బృందాలను పంపడం.. హనిమధు విమానాశ్రయం అభివృద్ధి.. మాల్దీవులకు భారతదేశం చేసిన సహాయాల జాబితా చాలా పెద్దది. అలాగే చాలా మంది మాల్దీవుల అధికారులు భారతదేశంలోని వివిధ సంస్థల్లో శిక్షణ పొందుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 09, 2024 | 04:16 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *