రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం: 4 నెలల గరిష్ఠానికి రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం..కారణం!

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – జనవరి 12, 2024 | 07:00 PM

డిసెంబర్‌లో దేశంలో రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం నాలుగు నెలల గరిష్ఠానికి చేరింది. రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం నవంబర్‌లో 5.55 శాతం నుంచి డిసెంబర్‌లో 5.69 శాతానికి పెరిగింది.

రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం: 4 నెలల గరిష్ఠానికి రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం..కారణం!

డిసెంబర్‌లో దేశంలో రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం నాలుగు నెలల గరిష్ఠానికి చేరింది. రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం నవంబర్‌లో 5.55 శాతం నుంచి డిసెంబర్‌లో 5.69 శాతానికి పెరిగింది. ప్రభుత్వం శుక్రవారం విడుదల చేసిన సమాచారంలో ఈ విషయాన్ని ధృవీకరించారు. నవంబర్‌లో పారిశ్రామిక ఉత్పత్తి 2.4 శాతం పెరిగింది. ప్రభుత్వ గణాంకాల ప్రకారం, ఏడాది క్రితం ఇదే నెలలో 7.6 శాతం పెరిగింది. ద్రవ్యోల్బణం గణాంకాలను స్టాటిస్టిక్స్ అండ్ ప్రోగ్రామ్ ఇంప్లిమెంటేషన్ మంత్రిత్వ శాఖ శుక్రవారం విడుదల చేసింది. కానీ వినియోగదారుల ధరల సూచిక (CPI) ద్వారా కొలవబడిన ద్రవ్యోల్బణం భారతీయ రిజర్వ్ బ్యాంక్ (RBI) ఆమోదయోగ్యమైన 2-6 శాతం పరిధిలోనే ఉంటుందని గమనించవచ్చు. మరోవైపు ద్రవ్యోల్బణం పెరగడానికి ఆహార ధరల ప్రభావంతో సహా పలు నిర్ణయాలే కారణమని ఇటీవాల ఆర్బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ అన్నారు. అంతేకాదు వచ్చే సార్వత్రిక ఎన్నికలకు ముందు ఇది నిరంతరం పెరుగుతుందని గుర్తు చేశారు.

మరిన్ని వార్తల కోసం ఇక్కడ తనిఖీ చేయండి: వారంటీ vs గ్యారెంటీ: మీకు హామీ మరియు వారంటీ మధ్య తేడా తెలుసా?

ప్రభుత్వం విడుదల చేసిన గణాంకాల ప్రకారం ద్రవ్యోల్బణం ప్రాతిపదికన మైనస్ 0.32 శాతం తగ్గింది. డిసెంబరులో ఆహార ద్రవ్యోల్బణం 9.53 శాతంగా ఉంది. గ్రామీణ మరియు పట్టణ ప్రాంతాల్లో ద్రవ్యోల్బణం వరుసగా 5.93 శాతం మరియు 5.46 శాతానికి స్వల్పంగా పెరిగింది. ఏడాది క్రితం ఇదే నెలలో ఇది 5.85 శాతం, 5.26 శాతంగా ఉంది. నవంబర్‌లో 17.7 శాతంగా ఉన్న కూరగాయల ద్రవ్యోల్బణం డిసెంబర్‌లో 27.64 శాతానికి పెరిగింది. ఇది కాకుండా, ఇంధనం మరియు విద్యుత్ ద్రవ్యోల్బణం మైనస్ 0.99 శాతం తగ్గగా, ఏడాది క్రితం ఇదే నెలలో మైనస్ 0.77 శాతం తగ్గింది. డిసెంబర్ మానిటరీ పాలసీ రివ్యూ (ఎంపీసీ)లో రిజర్వ్ బ్యాంక్ ద్రవ్యోల్బణ లక్ష్యాన్ని యథాతథంగా 5.4 శాతం వద్ద ఉంచింది. ఆగస్టు మానిటరీ పాలసీ సమీక్షలో, రిజర్వ్ బ్యాంక్ MPC 2023-24 ఆర్థిక సంవత్సరానికి ద్రవ్యోల్బణం అంచనాను 5.1 శాతం నుండి 5.4 శాతానికి పెంచింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 12, 2024 | 07:00 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *