విశ్లేషణ: ‘నిరు’లో కనిపించని ఎన్నో కోణాలు!

మోహన్ లాల్ – జీతూ జోసెఫ్ ల ‘నిరు’ క్లాసిక్ గా నిలిచింది. బాక్సాఫీస్ కలెక్షన్లతో పాటు విమర్శకుల ప్రశంసలు కూడా అందుకుంది. ఓటీటీ విషయానికి వస్తే… ఈ సినిమా మరింత ఆదరణ పొందుతోంది. నిజానికి ఇది సాధారణ కోర్టు గది డ్రామా. ఓ కేసు, విచారణ, చివరకు దోషులకు శిక్ష.. ఇదీ కథ! కానీ లోపల నుంచి చూస్తే న్యాయ వ్యవస్థపై దర్శకుడిపై విమర్శలా కనిపిస్తోంది. దర్శకుడు చాలా విషయాలపై అంతర్లీన చర్చను లేవనెత్తాడు. అంత సుదీర్ఘ ఉపన్యాసాలు లేవు. న్యాయ వ్యవస్థ ఎలా ఉండాలి అనే ప్రకటనలు రాయబడలేదు. ఇది ఎందుకు? అతను కూడా విచారం వ్యక్తం చేయలేదు. దాన్ని ఎలా కళ్లకు కట్టినట్లు చూపించాడు. తీర్పును ప్రేక్షకులకే వదిలేశాడు.

రేప్ కేసు చుట్టూ కథ తిరుగుతుంది. ఎవరు నేరస్థుడో, బాధితుడెవరో దర్శకుడు ముందే చెప్పాడు. సినిమా మొదలైన పది నిమిషాల్లోనే ఆ సంఘర్షణను ప్రేక్షకుల ముందుకు తీసుకొచ్చాడు. జీతూ జోసెఫ్ ఓపెన్ అండ్ క్లోజ్ కేసులా అనిపించిన ఒక సమస్యను ప్రేక్షకుల ముందుకు తీసుకొచ్చి న్యాయ వ్యవస్థలోని లొసుగులను ఒక్కొక్కటిగా కళ్లముందుంచాడు. ‘నాపై అత్యాచారం చేసిన వ్యక్తి వెళ్లిపోతాడు’ అంటూ బాధితురాలు కోర్టులో నిరసన తెలుపుతోంది- న్యాయ స్థానం ఏం చేయలేదు? ఎందుకంటే మన చట్టాలు చాలా కఠినంగా ఉంటాయి. ఒకానొక దశలో శిక్ష అనుభవిస్తున్నది తప్పు చేసినవాడా లేక అన్యాయానికి గురైన స్త్రీనా? అలాంటి చట్టాలను మనం ఎలా రాశామో అనిపిస్తుంది? కోపం కూడా వస్తుంది.

“ఒక నేరస్థుడు తాను నేరం చేయలేదని నిరూపించాల్సిన అవసరం లేదు. దానిని నిరూపించాల్సిన బాధ్యత ప్రాసిక్యూషన్‌పై ఉంది” అనే సన్నివేశంలో మోహన్‌లాల్ బాధితురాలితో మాట్లాడి మన దేశ న్యాయ వ్యవస్థ గురించి కొన్ని విలువైన మరియు సూక్ష్మమైన విషయాలు చెప్పారు. ఆ డైలాగ్ వింటుంటే ప్రేక్షకుల్లో తీవ్ర నిస్పృహ, వేదన కలుగుతుంది. నేరం ఎవరు చేశారో, కోర్టులో, దోషుల తరఫు న్యాయవాది వాదించారో అందరికీ తెలుసు. కానీ రుజువు బాధ్యత పూర్తిగా బాధితులపైనే ఉంది. ఇక్కడ వాస్తవాలు అవసరం లేదు. భావోద్వేగం అవసరం లేదు. కేవలం ఆధారాలు ఉంటే చాలు. ఆ ఆధారాలు లేకుండా ఎంతమంది నేరగాళ్లు తప్పించుకుంటున్నారో, ఎంతమంది బాధితులు బాధపడుతున్నారో ఆలోచిస్తే.. కోర్టుపై నమ్మకం, న్యాయవ్యవస్థపై నమ్మకం మరింత సన్నగిల్లుతున్నాయి.

నేరస్తులు కొట్లాడితే.. వారిని రక్షించేందుకు ప్రయత్నించే లాయర్లది మరింత భయానకమైన దిక్కుమాలిన ఆట అని అనిపించేలా దర్శకుడు ఈ సినిమాలో రాజశేఖర్ పాత్రను రూపొందించాడు. తన క్లయింట్ తప్పు అని అతనికి తెలుసు. కానీ అతను తనను తాను రక్షించుకోవాలి. ఇది ఒక వృత్తి. దాని ముందు న్యాయమైనా, నిజమైనా ఓడిపోవాల్సిందే. కేసు నుండి తప్పించుకోవడానికి రాజశేఖర్ ఎంచుకున్న మార్గాలు, కోర్టులో అతని వాదనలు మరియు బాధితురాలిని భావోద్వేగానికి గురిచేసేలా రాజశేఖర్ చెప్పిన సూటి మాటలు, అసలు నేరస్థుడి కంటే పాత్రను మరింత భయానకంగా చూస్తాయి. చివరకు నేరస్థుడికి శిక్ష పడింది. మరి తమను తొక్కిపెట్టినా కాపాడాలనుకున్న వారికి శిక్ష ఎందుకు లేదు? ఇది ప్రేక్షకులకే కాదు న్యాయ శాస్త్రానికి కూడా దర్శకుడు వదిలేసిన మరో ప్రశ్నలా కనిపిస్తోంది.

ముగింపు కాస్త రిలీఫ్‌గా ఉంది. పోనీలే.. ఎలాగైనా చివరకు న్యాయమే గెలిచిందన్న ఆత్మ తృప్తి కలుగుతోంది. కానీ… అప్పటి వరకు ప్రేక్షకులు పడుతున్న మానసిక వేదనకు ఇది తాత్కాలిక ఉపశమనమే తప్ప శాశ్వత నివారణ కాలేదు. ఇలాంటి కథలు ఎప్పుడు చూసినా, ఎక్కడ విన్నా ఆ గాయాలు మళ్లీ మళ్లీ పుంజుకుంటూనే ఉంటాయి. న్యాయశాస్త్రం, చట్టాలు మరియు విధానాలు సమూలంగా మారినప్పుడే పూర్తి ఆనందం మరియు సంతృప్తి. మరి ఆ రోజు కోసం ఇంకా ఎన్ని యుగాలు ఎదురుచూడాలి..?

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

పోస్ట్ విశ్లేషణ: ‘నిరు’లో కనిపించని ఎన్నో కోణాలు! మొదట కనిపించింది తెలుగు360.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *