చరణ్ సింగ్: రైతు బంధువు చరణ్ సింగ్‌కు భారతరత్న

భారత మాజీ ప్రధాని చరణ్ సింగ్‌కు ‘భారతరత్న; ప్రకటించారు. జీవితాంతం రైతుల హక్కులు, సంక్షేమం కోసం పాటుపడిన చరణ్ సింగ్‌కు భారతరత్న ప్రకటించడంపై హర్షాతిరేకాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

చరణ్ సింగ్: రైతు బంధువు చరణ్ సింగ్‌కు భారతరత్న

చరణ్ సింగ్

చరణ్ సింగ్: భారత మాజీ ప్రధాని చరణ్ సింగ్‌కు కేంద్రం భారతదేశ అత్యున్నత పురస్కారం ‘భారతరత్న’ను ప్రకటించింది. ఈ విషయాన్ని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ట్విట్టర్‌లో వెల్లడించారు.

భారతరత్న 2024 : 61 ఏళ్ల తర్వాత మళ్లీ తెలుగు శక్తికి ‘భారతరత్న’

చరణ్ సింగ్ భారతదేశ 5వ ప్రధానమంత్రిగా పనిచేశారు. ఆయనను ‘భారత రైతుల ఛాంపియన్’ అని పిలుస్తారు. చరణ్ సింగ్ ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని మీరట్ జిల్లాలోని నూర్‌పూర్ గ్రామంలో 1902లో జన్మించాడు. భారత స్వాతంత్య్ర ఉద్యమంలో పాల్గొన్నారు. బ్రిటిష్ వారికి వ్యతిరేకంగా జరిగిన పోరాటంలో రెండు సార్లు జైలుకెళ్లారు. చరణ్ సింగ్ 1946లో గోవింద వల్లభ్ పంత్ మంత్రివర్గంలో రెవెన్యూ, ఆరోగ్యం, సామాజిక, పరిశుభ్రత, న్యాయం మరియు సమాచార శాఖలలో పార్లమెంటరీ కార్యదర్శిగా పనిచేశారు. 1951లో న్యాయ, సమాచార కేబినెట్ మంత్రిగా, 1952లో డాక్టర్ సంపూర్ణానంద్ మంత్రివర్గంలో రెవెన్యూ, వ్యవసాయ శాఖ మంత్రిగా పనిచేశారు.

1960లో హోం, వ్యవసాయ శాఖ మంత్రిగా, 1962-63లో అటవీ శాఖ మంత్రిగా పనిచేశారు. 1967లో చరణ్ సింగ్ పార్టీని వీడి భారతీయ క్రాంతి దళ్ పార్టీని స్థాపించారు. 1967లో ఉత్తరప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రిగా పనిచేసిన ఆయన.. 1970లో కాంగ్రెస్ మద్దతుతో రెండోసారి ఉత్తరప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి అయ్యారు. ఆ సమయంలో చరణ్ సింగ్ అనేక భూసంస్కరణలు చేపట్టారు. 1960లో భూసేకరణ చట్టం తీసుకొచ్చారు. మొరార్జీ దేశాయ్ ప్రధానమంత్రిగా ఉన్న సమయంలో, అతను జనతా పార్టీ ప్రభుత్వంలో ఉప ప్రధానిగా మరియు హోం మంత్రిగా పనిచేశాడు. 1979 నుంచి 1980 వరకు దేశ ప్రధానిగా పనిచేశారు.

LK అద్వానీ : LK అద్వానీ పేరు మీద భారతరత్న
ఇక పర్సనల్ లైఫ్ విషయానికి వస్తే చరణ్ సింగ్ భార్య గాయత్రీ దేవి. ఆరుగురు పిల్లలు. చరణ్ సింగ్ తన 84వ ఏట 29 మే 1987న కన్నుమూశారు. రైతు బంద్‌గా ప్రసిద్ధి చెందిన చరణ్ సింగ్ సమాధిని ‘కిసాన్ ఘాట్’ అంటారు. అతని పుట్టినరోజు డిసెంబర్ 23న ‘కిసాన్ దివస్’ (జాతీయ రైతు దినోత్సవం)గా జరుపుకుంటారు. ఉత్తరప్రదేశ్ రాష్ట్రంలోని లక్నోలోని అమృత్‌సర్ విమానాశ్రయానికి “చౌధురి చరణ్ సింగ్ అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయం” అని పేరు పెట్టారు. చరణ్ సింగ్ రైతులకు సంబంధించిన అనేక రచనలు చేశారు. జీవితాంతం రైతుల హక్కులు, సంక్షేమం కోసం పాటుపడిన చరణ్ సింగ్ కు కేంద్రం తాజాగా దేశ అత్యున్నత పురస్కారం ‘భారతరత్న’ ప్రకటించింది. ఈ విషయాన్ని ప్రధాని మోదీ ట్విట్టర్ ద్వారా వెల్లడించారు. చరణ్ సింగ్‌కు భారతరత్న ప్రకటించడంపై సర్వత్రా హర్షం వ్యక్తమవుతోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *