బ్రహ్మపుత్ర: చైనా ఆనకట్టకు భారత్ విరుగుడు

ముందుజాగ్రత్త చర్యగా బ్రహ్మపుత్రపై బ్యారేజీని ప్రతిపాదించారు

టిబెట్‌లో భారీ డ్యామ్‌ను నిర్మించాలని చైనా యోచిస్తోంది

60 గిగావాట్ల జలవిద్యుత్ కేంద్రం కూడా!

దీంతో అరుణాచల్, అస్సాం ముందంజలో ఉన్నాయి

బంగ్లాదేశ్ లోతట్టు ప్రాంతాలకు ప్రమాదం

చైనా పెద్ద మొత్తంలో నీటిని విడుదల చేస్తే, అది వరదలు

నీరు తరలిస్తే నది ఎండిపోయే ప్రమాదం ఉంది

దాన్ని నివారించేందుకు బ్యారేజీని ప్లాన్ చేస్తున్నారు

అడ్డుకోవద్దని అరుణాచల్ సీఎం వేడుకున్నారు

టిబెట్‌ను ఆక్రమించిన చైనా.. టిబెట్ భూభాగంలో ‘యార్లంగ్ త్సాంగ్పో’ పేరుతో బ్రహ్మపుత్ర నదిపై ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద డ్యామ్‌ను నిర్మించాలని యోచిస్తోంది. అరుణాచల్‌లో చైనా నిర్మించిన ఆనకట్ట వల్ల ఏర్పడే ముప్పుకు చెక్ పెట్టేందుకు అదే నదిపై ‘అప్పర్ సియాంగ్ మల్టీపర్పస్ స్టోరేజీ’ పేరుతో బ్యారేజీని నిర్మించేందుకు భారత్ సిద్ధమవుతోంది. అడ్డుకోవద్దని అరుణాచల్ ప్రదేశ్ సీఎం పెమా ఖండూ రాష్ట్ర అసెంబ్లీ సాక్షిగా విజ్ఞప్తి చేశారు. అరుణాచల్, అసోం రాష్ట్రాల పరిధిలో ‘టిక్కింగ్ వాటర్ బాంబ్’లా వ్యవహరిస్తున్న ఈ భారీ డ్యామ్ వల్ల మనకేంటి ముప్పు? ఈ బ్యారేజీని భారత్ ఎలా ఎదుర్కోబోతోంది?

(సెంట్రల్ డెస్క్): బ్రహ్మపుత్ర.. నదులన్నింటికీ స్త్రీ పేర్లే ఉన్న మన దేశంలో మగ పేరుతో ప్రవహించే ఏకైక ప్రాణం! కైలాస శిఖరం దగ్గర యాంగ్జీ హిమానీనదంలో పుట్టి.. టిబెట్‌లోని యార్లాంగ్ త్సాంగ్‌పోగా ప్రవహించి అరుణాచల్ ప్రదేశ్‌లో సియాంగ్ నదిగా భారత సరిహద్దులు దాటి.. అస్సాంలోని దిహాంగ్ నదిగా బిరాబిరాను ప్రవహిస్తూ.. మరో రెండు ఉపనదులను కలుపుతూ బ్రహ్మపుత్రగా.. మళ్లీ సరిహద్దులు దాటుతుంది. బంగ్లాదేశ్‌లోకి ప్రవేశిస్తుంది.. జమున ఇతర ఉపనదులను కలుస్తుంది. గంగగా మార్చబడింది ఈ నది చివరికి బంగాళాఖాతంలో కలుస్తుంది! ఈ నదిపై, చైనా ఇప్పటికే టిబెట్ భూభాగంలో బేయు, డాగు, జిక్సు, జాంగ్ము, జియాచా, లెంగ్డా, ఝోంగ్డా మరియు లాంగ్‌జెన్ అనే ఎనిమిది జలవిద్యుత్ కేంద్రాలను నిర్మించింది. అయితే, ఇదంతా స్వల్పం. వీటన్నింటిని అధిగమించడానికి, టిబెట్‌లోని మెదగ్ ప్రాంతంలో 60 గిగావాట్ల జలవిద్యుత్ కేంద్రం మరియు 60 గిగావాట్ల జలవిద్యుత్ కేంద్రం నిర్మించబడ్డాయి, ఇది యాంగ్జీ నదిపై నిర్మించిన ప్రపంచంలోని అతిపెద్ద డ్యామ్, త్రీ గోర్జెస్ కంటే రెండు నుండి మూడు రెట్లు పెద్దది. వారి స్వంత దేశం. ఈ వివరాలు దాని 14వ పంచవర్ష ప్రణాళిక (2021-2025)లో పేర్కొనబడ్డాయి.

టిబెట్‌లో 1600 కి.మీ కంటే ఎక్కువ ప్రవహించిన తరువాత, సాంగ్‌పోన్ నాంచబర్వా శిఖరం వద్ద ఆగ్నేయ మలుపు తీసుకుంటుంది, అక్కంచి నుండి 55 కి.మీ ప్రవహిస్తుంది మరియు గెల్లింగ్ వద్ద అరుణాచల్ ప్రదేశ్‌లోకి ప్రవేశిస్తుంది. నాంచబర్వా వద్ద బ్రహ్మపుత్ర నది వంకను ‘ది గ్రేట్ బెండ్’ అంటారు. అక్కడ భారీ సొరంగాలు తవ్వి ఈ ప్రాజెక్టు చేపట్టాలన్నది చైనా లక్ష్యం. అయితే ఆ ప్రాంతం భూకంప ప్రాంతం. భారీ భూకంపాలు సంభవించినప్పుడు, చైనా నిర్మించిన డ్యామ్‌లలో దేనికైనా నష్టం చాలా ఎక్కువ. అదే జరిగి, ఆ డ్యామ్‌ల కట్టలు తెగిపోతే, దిగువన ఉన్న అరుణాచల్ ప్రదేశ్, అస్సాం, బంగ్లాదేశ్‌లోని అనేక ప్రాంతాల్లో వరదలు వచ్చే అవకాశం ఉంది. అటువంటి ప్రకృతి వైపరీత్యాలు సంభవించకపోయినా, చైనా తన భూభాగంలోని ఉత్తర ప్రాంతాలలో నీటి కరువును తీర్చడానికి ఈ నది నుండి నీటిని తరలించడానికి ప్రయత్నిస్తే, దిగువ (భారతదేశం మరియు బంగ్లాదేశ్‌లోకి) ప్రవాహం ఉండదు. లేదా భారత్ పై ఒత్తిడి తెచ్చేందుకు చైనా పెద్ద ఎత్తున నీటిని విడుదల చేస్తే అరుణాచల్ ప్రదేశ్ , అసోం ముంపునకు గురవుతాయి. ఇలా చేయడాన్ని ‘జల యుద్ధం’ అంటారు. చరిత్రలో చాలా దేశాలు ఈ రకమైన నీటి యుద్ధాల రికార్డులను కలిగి ఉన్నాయి.

1dam.jpg

రిజర్వాయర్ లాగా..

చైనా ఆనకట్ట ప్రతిపాదన నేపథ్యంలో, ముందుజాగ్రత్త చర్యగా, అరుణాచల్ ప్రదేశ్‌లోని బ్రహ్మపుత్ర (ఈ నదిని సియాంగ్ అని పిలుస్తారు)పై ‘అప్పర్ సియాంగ్ మల్టీపర్పస్ స్టోరేజీ’ని నిర్మించాలని భారత ప్రభుత్వం భావిస్తోంది. 900 కోట్ల క్యూబిక్ మీటర్ల నీరు నిల్వ ఉండేలా రిజర్వాయర్ గా డిజైన్ చేసినట్లు సమాచారం. చైనా టిబెట్ నుండి నీటిని తన దేశానికి బదిలీ చేస్తే, ఈ రిజర్వాయర్‌లోని నీటిని అరుణాచల్ మరియు అస్సాంలోని బ్రహ్మపుత్రపై ఆధారపడిన ప్రాంతాలకు సరఫరా చేయవచ్చు. లేదా చైనా ఎగువ నుంచి నీటిని విడుదల చేస్తే ఆ నీటిని ఈ జలాశయంలోకి చేర్చవచ్చు. ఈ విషయాన్ని ఆ రాష్ట్ర సీఎం పెమాఖండూ బుధవారం అసెంబ్లీలో ప్రస్తావించారు. “చైనా ప్రాజెక్ట్ సందర్భంలో, సియాంగ్ (బ్రహ్మపుత్ర) నదిని రక్షించడానికి ప్రభుత్వ స్థాయిలో అనేక దశల చర్చలు జరిగాయి. ఎగువ నుండి పెద్ద మొత్తంలో నీటిని విడుదల చేసినప్పుడు, ఆ వరదల బారి నుండి మనల్ని మనం రక్షించుకోవడానికి పెద్ద నిర్మాణాలు అవసరం. అందుకే ఈ నదిపై బ్యారేజీని నిర్మించాలని కేంద్రం ప్రతిపాదించింది’’ అని పెమా ఖండూ చెప్పారు. ఇటీవల కేంద్ర ప్రభుత్వ అధికారులను సర్వేకు వెళ్లగా స్థానికులు అడ్డుకున్న నేపథ్యంలో ఆయన ఈ విషయాన్ని అసెంబ్లీలో ప్రస్తావించారు. ప్రతిపాదిత బ్యారేజీ నిర్మాణ ప్రాంతాన్ని సందర్శించి అక్కడి ప్రజల సహకారం తీసుకుంటామని స్పష్టం చేశారు.

జలవిద్యుత్ కేంద్రంలా..

చైనా భారీ డ్యామ్‌కు విరుగుడుగా ఉన్న ‘అప్పర్ సియాంగ్ మల్టీపర్పస్ స్టోరేజీ’ నిర్మాణానికి సంబంధించి నేషనల్ హైడ్రోపవర్ కార్పొరేషన్ (ఎన్‌హెచ్‌పిసి) ‘సెంట్రల్ పవర్ అథారిటీ ఆఫ్ ఇండియా’కు ప్రీ-ఫీజిబిలిటీ నివేదికను సమర్పించింది. నిర్మాణం పూర్తయితే దేశంలోనే అతిపెద్ద జలవిద్యుత్ కేంద్రం అవుతుంది. దీని ద్వారా 11 గిగావాట్ల విద్యుత్ ఉత్పత్తి అవుతుంది. అయితే నిర్మాణానికి దాదాపు రూ.1.13 లక్షల కోట్లు ఖర్చవుతుందని అంచనా.

నీరు ఒక ఆయుధం

అది తీరని భూమి దాహంతో ‘సలామీ స్లైసింగ్’ తరహాలో తన చుట్టూ ఉన్న దేశాలను ఆక్రమించే దురాశ డ్రాగన్. ఆ దేశానికి ఇప్పటికే మనతో సరిహద్దు సమస్యలు ఉన్నాయి. అంతేకాదు అరుణాచల్ ప్రదేశ్ ను తన భూభాగంగా ప్రకటించి మనల్ని ఆటపట్టిస్తోంది. ఈ నేప‌థ్యంలో భ‌విష్య‌త్తులో మ‌న‌కు ఏమైనా ఇబ్బందులు ఎదురైతే.. బ్ర‌హ్మ‌పుత్ర న‌దిపై నిర్మించే మెగా డ్యామ్ నుంచి నీటిని వ‌దులుతూ చైనా వ‌త్తిడి తెచ్చే ప్ర‌మాదం ఉంది. అలా జరుగుతుందా? అంటే.. జరిగే అవకాశం ఉంది. చరిత్రలో చాలా దేశాలు ఇలా చేసిన దాఖలాలు ఉన్నాయి. గతంలో చాలాసార్లు నీటిని వ్యూహాత్మక ఆయుధంగా ఉపయోగించారు. ఉదాహరణకు, చరిత్రలో గొప్ప చిత్రకారులలో ఒకరిగా పరిగణించబడే లియోనార్డో డా విన్సీ, 16వ శతాబ్దం ప్రారంభంలో నికోలో మాకియవెల్లితో కలిసి, పిసా నగరం నుండి ఆర్నో నది గమనాన్ని మార్చడానికి భారీ ప్రతిపాదనలు చేశారు.

కానీ అవి కార్యరూపం దాల్చలేదు. అలాగే.. రష్యా క్రిమియా భూభాగాన్ని ఆక్రమించిన తర్వాత ఆ ప్రాంతానికి వెళ్లే ఏకైక నీటి మార్గాన్ని ఉక్రెయిన్ బలగాలు పూర్తిగా అడ్డుకోగలిగాయి. 2014లో, ఇస్లామిక్ స్టేట్ ఉగ్రవాదులు పశ్చిమ ఇరాక్‌లోని నువైమియా డ్యామ్‌ను స్వాధీనం చేసుకుని, దాని గేట్లన్నీ ఎత్తి, నీటిని విడుదల చేసి ఇరాక్ దళాలకు మళ్లించి, ఉరితీశారు. రెండవ ప్రపంచ యుద్ధ సమయంలో, US సైన్యం ఉత్తర కొరియా మరియు ఉత్తర వియత్నాంలోని అనేక డ్యామ్‌లపై బాంబులు వేసి అక్కడ కమ్యూనిస్ట్ ప్రభుత్వాలు నిర్మించిన విద్యుత్ మరియు నీటిపారుదల మౌలిక సదుపాయాలను నాశనం చేయడానికి ప్రయత్నించింది. నిజానికి 1977లో జెనీవాలో ప్రపంచ దేశాలు కుదుర్చుకున్న ఒప్పందం ప్రకారం యుద్ధ సమయాల్లో నీటి వనరులను లక్ష్యంగా చేసుకోవడంపై నిషేధం ఉంది. కానీ ఎవరు పట్టించుకుంటారు? “ప్రేమ మరియు యుద్ధంలో అన్నీ న్యాయమైనవి” అంటారు!!

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-08T02:29:52+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *