ముస్లిం వివాహ చట్టం: ముస్లిం వివాహ చట్టం రద్దు.. దీనివల్ల వచ్చిన మార్పులేంటి?

ABN
, ప్రచురించిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 24, 2024 | 05:26 PM

అసోంలో హిమంత బిస్వా శర్మ నేతృత్వంలోని బీజేపీ ప్రభుత్వం తాజాగా సంచలన నిర్ణయం తీసుకుంది. యూనిఫాం సివిల్ కోడ్‌కు అనుకూలంగా ముస్లిం వివాహాలు మరియు విడాకులను నియంత్రించే ముస్లిం వివాహ నమోదు చట్టాన్ని రద్దు చేయాలని అస్సాం ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది.

ముస్లిం వివాహ చట్టం: ముస్లిం వివాహ చట్టం రద్దు.. దీనివల్ల వచ్చిన మార్పులేంటి?

అసోంలో హిమంత బిస్వా శర్మ నేతృత్వంలోని బీజేపీ ప్రభుత్వం తాజాగా సంచలన నిర్ణయం తీసుకుంది. యూనిఫాం సివిల్ కోడ్‌కు అనుకూలంగా ముస్లిం వివాహాలు మరియు విడాకులను నియంత్రించే ముస్లిం వివాహ నమోదు చట్టాన్ని రద్దు చేయాలని అస్సాం ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. ఉత్తరాఖండ్ ఈ నెల ప్రారంభంలో UCC చట్టాన్ని ఆమోదించగా, అస్సాం కూడా ఇదే చట్టాన్ని తీసుకురావాలని ఆలోచిస్తోంది. ఫిబ్రవరి 28న ముగిసే బడ్జెట్ సెషన్‌లో అస్సాం ప్రభుత్వం యూసీసీ బిల్లును ప్రవేశపెట్టే అవకాశం ఉంది.ఈ సందర్భంగా అస్సాం మంత్రి జయంత మల్లా బారుహ్ మాట్లాడుతూ ముస్లిం వివాహ & విడాకుల నమోదు చట్టాన్ని రద్దు చేస్తూ కేబినెట్ నిర్ణయం తీసుకుందని తెలిపారు. ఇలాంటి విషయాలను ‘ప్రత్యేక వివాహ చట్టం’ పరిధిలోకి తీసుకురావాలని ప్రభుత్వం భావిస్తున్నదని ఆయన స్పష్టం చేశారు.

ముస్లిం వివాహ చట్టం రద్దుతో ఎలాంటి మార్పులు వస్తాయి?

ప్రస్తుతం ఉన్న చట్టం ప్రకారం ముస్లింలు స్వచ్ఛందంగా వివాహాలు, విడాకులు నమోదు చేసుకోవచ్చు. ఇలాంటి విషయాలపై కేసుల నమోదు చట్టం ప్రకారం తప్పనిసరి కాదు. రిజిస్ట్రేషన్ యంత్రాలు కూడా అనధికారికమైనవని, ఇది ఇప్పటికే ఉన్న నిబంధనలను పాటించకపోవడానికి అవకాశం కల్పిస్తుందని సీఎం హిమంత పేర్కొన్నారు. కమ్యూనిటీలో వివాహాలు మరియు విడాకులు నమోదు చేయడానికి లైసెన్స్ కలిగి ఉన్న ముస్లిం రిజిస్ట్రార్‌లకు ఈ చట్టం రద్దు తర్వాత ఆ హక్కు ఉండదు. అస్సాంలో 94 మంది ముస్లిం రిజిస్ట్రార్లు ఉన్నారని మంత్రి బారుహ్ హామీ ఇచ్చారు. చట్టం రద్దు తర్వాత.. జిల్లా కమిషనర్లు, జిల్లా రిజిస్ట్రార్లకు ‘రిజిస్ట్రేషన్ రికార్డుల కస్టడీ’ ఉంటుంది. ఇక నుంచి రిజిస్ట్రేషన్‌లు అస్సాం ఇన్‌స్పెక్టర్ జనరల్ ఆఫ్ రిజిస్ట్రేషన్ పర్యవేక్షణలో జరుగుతాయి.

ప్రస్తుత ముస్లిం వివాహ చట్టంలోని కొన్ని నిబంధనలు వధువు (18) మరియు వరుడు (21) చట్టపరమైన వయస్సును చేరుకోకపోయినా వివాహాలను నమోదు చేసుకోవడానికి అనుమతిస్తాయి. అదేంటంటే.. బాల్య వివాహాలను ఈ చట్టం అనుమతించిందని, దీన్ని నిరోధించడం కోసమే దీన్ని రద్దు చేశామని సీఎం హిమంత పేర్కొన్నారు. అదే సమయంలో కొత్త చట్టంతో రాష్ట్రంలో మంచి వాతావరణం ఏర్పడుతుందని బీజేపీ నేత గిరిరాజ్ సింగ్ అన్నారు. ఇప్పటికే ఉత్తరాఖండ్‌లో యూసీసీ తీసుకొచ్చామని..ఇప్పుడు అస్సాంలో హిందువులు, ముస్లింలకు ఒకే చట్టం వస్తుందన్నారు. బాల్య వివాహాలను అరికట్టేందుకు చేస్తున్న ప్రయత్నమేనని పేర్కొన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 24, 2024 | 05:26 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *