కాకతీయ విశ్వవిద్యాలయం: అధ్యయన కేంద్రాల క్షీణత

  • కాకతీయ యూనివర్శిటీలో అధికారుల ప్రవర్తన కలవరపెడుతోంది

  • నిధుల కొరత, చిత్తశుద్ధి లోపమే కారణం

  • అధికారుల పర్యవేక్షణ లేదా పర్యవేక్షణ

  • ఒకప్పుడు దేశవ్యాప్త గుర్తింపు

  • ఇబ్బందులు పడుతున్న విద్యార్థులు

KU క్యాంపస్, నవంబర్ 1: కాకతీయ యూనివర్సిటీలో ఉన్నత లక్ష్యాలతో ఏర్పాటు చేసిన అధ్యయన కేంద్రాలు విఫలమయ్యాయి. సరైన పర్యవేక్షణ, నిధులు లేకపోవడంతో స్టడీ సెంటర్లు విఫలమవుతున్నాయి. వర్సిటీలో మహిళా స్టడీ సెంటర్, బీఆర్ అంబేద్కర్ స్టడీ సెంటర్, ఎస్సీ, ఎస్టీ నెట్ కోచింగ్ సెంటర్, పోటీ పరీక్షల కోచింగ్ సెంటర్లను ఏర్పాటు చేశారు. అయితే యూనివర్సిటీ అధికారుల పర్యవేక్షణ లోపం, నిధుల కొరతతో స్టడీ సెంటర్లు అపస్మారక స్థితిలో ఉన్నాయి.

అవి బోర్డులు.. డైరెక్టర్లు..

యూనివర్సిటీలో బీఆర్ అంబేద్కర్ స్టడీ సెంటర్, ఉమెన్స్ స్టడీ సెంటర్, ఎస్సీ, ఎస్టీ కోచింగ్ సెంటర్, నెట్ కోచింగ్ సెంటర్ పేర్లతో పెద్ద పెద్ద బోర్డులు ఏర్పాటు చేశారు. అంబేద్కర్ స్టడీ సెంటర్, మహిళా అధ్యాపక కేంద్రం డైరెక్టర్లను నియమించింది. అలాగే కార్యాలయాల్లో బోధనేతర సిబ్బందిని కూడా నియమించారు. కానీ ఆయా అధ్యయన కేంద్రాల బాధ్యతల నిర్వహణకు నిధులు విడుదల కావడం లేదు. కార్యాలయాల బోర్డులు ఏర్పాటు చేసి వాటికి డైరెక్టర్లను నియమించినా నిర్వహణ లేక మిషన్ కాకతీయ నీరుగారుతోంది.

సెంటర్ ఫర్ ఉమెన్స్ స్టడీస్

కాకతీయ యూనివర్సిటీ మహిళా అధ్యయన కేంద్రం చాలా ముఖ్యమైనది. మహిళలు ఎదుర్కొంటున్న సామాజిక వివక్ష నుండి ప్రారంభించి, అనేక మహిళల సమస్యలను సుదీర్ఘంగా చర్చించడానికి మరియు పరిష్కారానికి మార్గనిర్దేశం చేయడానికి ఈ కేంద్రం స్థాపించబడింది. ఒకప్పుడు ఈ కేంద్రానికి దేశంలోనే ప్రత్యేక స్థానం లభించింది. మహిళలు ఎదుర్కొంటున్న సామాజిక, ఆర్థిక, సామాజిక సమస్యలను గుర్తించి వాటి పరిష్కారానికి కీలక సూచనలు చేశారు. ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ, మైనార్టీ మహిళలు ఎదుర్కొంటున్న అనేక సమస్యలపై సమగ్ర సర్వేలు నిర్వహించి పుస్తకాలను ప్రచురించింది.

వంగపహాడ్, హసన్‌పర్తి, సిద్ధాపురం తదితర ప్రాంతాల్లో వ్యభిచార వృత్తిపై జరిపిన సర్వేలో వారి చీకటి జీవనంలోని జీవన్మరణ కోణాలు సమాజానికి వెల్లడయ్యాయి. వారికి మెరుగైన జీవన సౌకర్యాలు కల్పించాలని ప్రభుత్వానికి సిఫార్సు చేసింది. అంతేకాదు గుడుంబా తాగి మరణించిన వారి కుటుంబాల్లోని మహిళల జీవితాల్లోని విషాదాలను బయటకు తీసుకొచ్చింది. ఎంతో ప్రాధాన్యత కలిగిన ఈ కేంద్రంపై వర్సిటీ అధికారులు పట్టించుకోవడం లేదు. నిధులు విడుదల చేయకుండా పనులు చేసే అవకాశం లేదు.

అంబేద్కర్ స్టడీ సెంటర్

యూజీసీ నిధులతో యూనివర్సిటీలో బీఆర్ అంబేద్కర్ స్టడీ సెంటర్ ఏర్పాటు చేశారు. అంబేద్కర్ భావజాలాన్ని పెంపొందించి సన్మార్గంలో నడిపించేందుకు ఉద్దేశించిన ఈ అధ్యయన కేంద్రం నిర్వహణపై నీలినీడలు కమ్ముకున్నాయి. పూర్వపు డైరెక్టర్లు విద్యార్థులకు ప్రత్యేక శిక్షణ తరగతులు, అంబేద్కర్‌పై పుస్తకాలు అందజేశారు. అలాగే ప్రత్యేక వాహనాల ద్వారా అంబేద్కర్ భావజాలాన్ని రాష్ట్రవ్యాప్తంగా ప్రచారం చేశారు. అంబేద్కరిస్టులను ఆహ్వానించి తరగతులు నిర్వహించారు. ఇప్పుడు వర్సిటీ అధికారుల ఉదాసీనత కారణంగా ఈ కేంద్రం నిర్వహణలో లోపం తలెత్తడమే కాకుండా నిధుల కొరత కూడా ఏర్పడింది. యూజీసీ నిధులు మంజూరు చేయకపోవడం, గత ఖర్చులకు సంబంధించిన యూసీలు ఇవ్వకపోవడంతో కేంద్రానికి డబ్బులు రావడం లేదు. దీంతో కేంద్రం లేదన్నట్లుగా పరిస్థితి నెలకొంది.

ఎస్సీ, ఎస్టీ కోచింగ్‌ సెంటర్‌ మూతపడింది

యూనివర్శిటీలో జాతీయ స్థాయి నెట్ పరీక్షలో పీజీ పూర్తి చేసిన విద్యార్థులకు ఉచిత కోచింగ్ అందించేందుకు ఏర్పాటు చేసిన ఎస్సీ, ఎస్టీ, నెట్ కోచింగ్ సెంటర్ మూతపడింది. యూజీసీ, వర్సిటీ నిధులు ఇచ్చే కోచింగ్‌ లేకపోవడంతో విద్యార్థులు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. ఎస్సీ, ఎస్టీ కోచింగ్‌ సెంటర్‌కు తాళం వేయకపోవడంతో సెంటర్‌లో పాములు పడే పరిస్థితికి చేరుకుందంటే అర్థం చేసుకోవచ్చు.

ku.jpg

అత్యంత పోటీ పరీక్షా కేంద్రం

కేయూ హ్యుమానిటీస్ భవనంలో ఏర్పాటు చేసిన ఉచిత పోటీ పరీక్షల కోచింగ్ సెంటర్ మూలనపడింది. ఇన్నాళ్లుగా కనీసం కేంద్రం తలుపులు తెరిచే నాథుడే లేడు. డైరెక్టర్‌, ఇతర సిబ్బందిని నియమించలేదు. ఇవే కాకుండా వర్సిటీలో మైనారిటీ శిక్షణా కేంద్రం, ఇతర కేంద్రాలను ఉన్నత లక్ష్యాలతో ఏర్పాటు చేసినా పట్టించుకోకపోవడం లేదా నిర్లక్ష్యానికి గురైంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-02T14:52:21+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *