ఏపీ న్యూస్: వెలుగుపై ‘డైట్’.. విద్యార్థులపై చల్లటి కన్ను

సంక్షేమ విద్యార్థులపై ప్రభుత్వం కళ్లు మూసుకుంది

డైట్ ఛార్జీల పెరుగుదల 12 శాతానికి సమానం

మరోవైపు ధరలు భారీగా పెరిగాయి

2018లో మెనూ రేటు వరుసగా పెరిగింది

చంద్రబాబు హయాంలో గరిష్టంగా 66%

ఇప్పుడు కాస్త పెరిగింది

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): గత మూడేళ్లలో నిత్యావసర వస్తువుల ధరలు భారీగా పెరిగాయి. వైసీపీ ప్రభుత్వం వచ్చిన తర్వాత సంక్షేమ హాస్టళ్లు, గురుకుల విద్యార్థులకు పెరిగిన ధరలకు అనుగుణంగా డైట్‌ చార్జీలు పెంచలేదు. ఆమె చేతులు కాస్త పైకి లేపి చేతులు చాచింది. ప్రభుత్వం విద్యార్థుల డైట్ ఛార్జీలను 12 శాతం మాత్రమే పెంచింది. పెంచిన మెనూ కూడా జూన్ 1 నుంచి అమల్లోకి వస్తుందని లేఖల్లో పేర్కొన్నారు.చివరిసారిగా 2018లో అప్పటి ముఖ్యమంత్రి చంద్రబాబు నాయుడు (చంద్రబాబు నాయుడు) సంక్షేమ విద్యార్థుల డైట్ చార్జీలను గణనీయంగా పెంచారు. ఆ తర్వాత ఏటా డైట్ చార్జీలు పెంచేందుకు సీఎస్ ఆధ్వర్యంలో కమిటీ సమావేశం నిర్వహించాలని ఉత్తర్వుల్లో పేర్కొన్నారు. వైసీపీ ప్రభుత్వం వచ్చిన తర్వాత విద్యార్థుల డైట్‌ చార్జీల పెంపునకు ఎలాంటి చర్యలు తీసుకోలేదు. దీనిపై మీడియాలో వచ్చిన కథనాలు, ప్రజల నుంచి తీవ్ర స్పందన రావడంతో ఇప్పుడు డైట్ ఛార్జీలు పెంచారు. ఉత్తర్వులు ఇచ్చిన చాలా రోజుల తర్వాత తేలింది. ప్రతి అంశాన్ని గత ప్రభుత్వంతో పోల్చే జగన్ ప్రభుత్వం (CM JAGAN) చంద్రబాబు ప్రభుత్వం పెంచిన డైట్ చార్జీలతో పోలిస్తే సగం కూడా పెంచలేదు. పేదల పక్షపాతిగా చెబుతున్న ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ, మైనారిటీ విద్యార్థులపై శీతకన్ను వేశారు. ప్రభుత్వం పేద పిల్లలకు నాణ్యమైన భోజనం అందించడాన్ని ఎలా సమర్థిస్తుందని పలు ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ సంక్షేమ సంఘాల నాయకులు ప్రశ్నిస్తున్నారు.

ధరలు పెరిగినా..

చంద్రబాబు హయాంలో సంక్షేమ హాస్టళ్లు, గురుకులాల్లో సంస్కరణలు తీసుకొచ్చి పెరుగుతున్న ధరలకు అనుగుణంగా విద్యార్థుల డైట్ ఛార్జీలు పెంచారు. విద్యార్థులకు మంచి పౌష్టికాహారం అందించేందుకు చర్యలు తీసుకున్నారు. అప్పటి ప్రభుత్వ ప్రధాన కార్యదర్శి ప్రొటీన్లతో కూడిన ఆహార సరఫరాకు సమగ్ర ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. వైసీపీ ప్రభుత్వం వచ్చాక పరిస్థితి మారిపోయింది. ఒక్క ఏడాది కూడా డైట్ ఛార్జీలు పెంచే విషయంపై సమీక్ష జరగలేదు. ధరలు పెరుగుతున్నా డైట్‌ చార్జీలు మాత్రం పెంచలేదు. ఆదుకోవాల్సింది పోయి సేవలందించాల్సిందేనని వాపోతున్నారు. పోనీ ఇప్పుడు కూడా బడ్జెట్ సరిపోక డైట్ చార్జీలు పెంచేశారనే విమర్శలు వస్తున్నాయి. గతంలో వృధాను అరికట్టేందుకు అన్నపూర్ణ లాంటి యాప్స్ అమలులోకి వచ్చేవి. ఇప్పుడు ఆ యాప్ వాడకం అలవాటుగా మారింది.

గ్రీన్ ఛానల్ పనిచేయలేదా?

ఒకవైపు ప్రభుత్వం పాక్షికంగా బడ్జెట్ కేటాయింపులు చేస్తూనే మరోవైపు గురుకులాలకు నిత్యావసర సరుకులు సరఫరా చేస్తున్న కాంట్రాక్టర్లకు ప్రభుత్వం సకాలంలో బిల్లులు చెల్లించడం లేదు. గతంలో రాష్ట్రవ్యాప్తంగా ఒకే కాంట్రాక్టు సంస్థకు సరఫరా బాధ్యతను అప్పగించారు. ఇప్పుడు ప్రతి జిల్లాలో జాయింట్ కలెక్టర్ ఆధ్వర్యంలో టెండర్లు పిలిచి ఆ జిల్లా సరఫరాదారులకు అప్పగిస్తున్నారు. సకాలంలో బిల్లులు చెల్లించడం లేదని, కలెక్టరేట్‌లో తమ గోడును ఎవరూ పట్టించుకోవడం లేదని వాపోతున్నారు. సంక్షేమ హాస్టళ్ల సరుకుల సరఫరా బిల్లుల చెల్లింపులో గతంలో గ్రీన్‌ ఛానల్‌ అమలయ్యేది. ఇప్పుడు దాని గురించి పట్టించుకోను. కాంట్రాక్టర్లు సరఫరా నిలిపేయడంతో విద్యార్థులకు మెనూ సక్రమంగా అమలు కావడం లేదని, వార్డెన్లు, గురుకుల ప్రధానోపాధ్యాయులు సరఫరా చేయలేక ఇబ్బందులు పడుతున్నారని ఆరోపణలున్నాయి.

డైట్ ఛార్జీలు…

3, 4 తరగతుల విద్యార్థులకు 15 శాతం అంటే నెలకు రూ.1000 నుంచి రూ.1150కి పెంచారు. 2018లో చంద్రబాబు ప్రభుత్వం రూ.750 నుంచి రూ.1000కి 33 శాతం పెంచింది.

5 నుంచి 10వ తరగతి విద్యార్థులకు ఫీజు రూ.1250 నుంచి రూ.1400 (12 శాతం)కి పెంచారు. చంద్రబాబు హయాంలో 5 నుంచి 7వ తరగతి వరకు రూ.750 నుంచి రూ.1250 (66 శాతం), 8 నుంచి 10వ తరగతి వరకు రూ.850 నుంచి రూ.1250 (47 శాతం) వరకు.. 5 నుంచి 10వ తరగతి విద్యార్థుల్లో ఎక్కువ మంది ఉన్నారు. సంక్షేమ హాస్టళ్లు, గురుకులాల్లో చదువుతున్నారు.

ఇంటర్ నుంచి పీజీ వరకు విద్యార్థులకు ఫీజు రూ.1400 నుంచి రూ.1600 (14 శాతం)కి పెంచారు. గతంలో రూ.1200 నుంచి రూ.1400 (16 శాతం)కి పెంచారు.

కర్ణాటకలో గురుకుల విద్యార్థుల మెనూ రేట్లు నెలకు రూ.1500 నుంచి రూ.1600… మన రాష్ట్రంలో రూ.1400 వరకు మాత్రమే ఉన్నాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *