క్యాన్సర్: వృద్ధులలో క్యాన్సర్ ప్రమాదం

మానవ శరీరంలోని కణాలు పరిపక్వతకు చేరుకున్నప్పుడు, అవి ఎప్పటికప్పుడు విడిపోయి కొత్త కణాలను ఏర్పరుస్తాయి. చిన్న వయస్సులోనే శరీర కణాలు వేగంగా పెరుగుతాయి. అందుకే మానవ ఎదుగుదల సాధ్యమైంది. కానీ వయసు పెరిగే కొద్దీ కణ విభజన, ఎదుగుదల మందగించి శరీర ఎదుగుదల ఆగిపోతుంది. ఈ ప్రక్రియలో, పాత మరియు వాడుకలో లేని కణాల స్థానంలో కొత్త కణాలు పుడతాయి. కానీ సహజసిద్ధమైన, క్రమబద్ధమైన ప్రక్రియలో ఎక్కడో తేడా వచ్చి పాతకణాలు నశించకుండా ఎన్నో కొత్త కణాలు పుట్టుకొచ్చి శరీర భాగాల్లో ట్యూమర్లు ఏర్పడతాయి. ఏర్పడిన ప్రదేశానికి పరిమితమైన కణితిని నాన్-క్యాన్సర్ ట్యూమర్ అంటారు. వీటి వల్ల పెద్ద ప్రమాదమేమీ లేదు. శరీరంలోని ఒక అవయవ భాగంలో ఏర్పడిన కణితులు దాని చుట్టూ ఉన్న ఇతర భాగాలకు వ్యాపించడాన్ని క్యాన్సర్ కణితులుగా పరిగణిస్తారు.

ఆ వయస్సులో మరిన్ని: నేషనల్ క్యాన్సర్ ఇన్స్టిట్యూట్ చేసిన సర్వే ప్రకారం, 60 శాతం కొత్త క్యాన్సర్లు 65 ఏళ్లు పైబడిన వారిలో సంభవిస్తాయి. వారిలో 70 శాతం మంది మరణిస్తున్నారు. వీరికి క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశం పది రెట్లు ఎక్కువ. పెద్దప్రేగు, మల, ప్రోస్టేట్, ప్యాంక్రియాస్, ఊపిరితిత్తులు, మూత్రాశయం, కడుపు మరియు రొమ్ము క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశం ఉంది. క్యాన్సర్ కణితులు చికిత్స కష్టం.

ప్రధాన కారణాలు: వృద్ధులలో క్యాన్సర్ రావడానికి అనేక ప్రధాన కారణాలు ఉన్నాయి. బాల్యంలో చాలా మంది వ్యక్తులతో దీర్ఘకాలిక ధూమపానం, మద్యపానం మరియు శారీరక సంబంధం వంటి తీవ్రతరం.

  • రోగనిరోధక శక్తి తగ్గింది

  • కొన్ని రకాల హార్మోన్లను ఎక్కువగా తీసుకోవడం

  • కణాలలో మార్పులు సంభవిస్తాయి మరియు వృద్ధాప్యం తర్వాత సంభవిస్తాయి

  • కొన్ని రకాల రసాయనాలకు వృత్తిపరమైన బహిర్గతం

  • వివిధ వ్యాధులు… వాటి చికిత్స

  • వెర్నర్స్ సిండ్రోమ్, అల్జీమర్స్ మరియు ఎయిడ్స్ వంటి వ్యాధులతో బాధపడేవారికి వయసు పెరిగే కొద్దీ క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశం ఉంది.

  • 60 ఏళ్లు దాటినా పీరియడ్స్ ఆగకపోతే అనుమానం రావాల్సిందే

  • 9 ఏళ్లలోపు రుతుక్రమం, ఆలస్యంగా వివాహం, మధ్యవయస్సు గర్భం రొమ్ము క్యాన్సర్‌కు దారితీయవచ్చు.

  • పురుషులలో టెస్టోస్టెరాన్ హార్మోన్ స్థాయిలు ప్రోస్టేట్ క్యాన్సర్‌కు దారితీస్తాయి.

చికిత్స పద్ధతులు: అధిక రక్తపోటు, మధుమేహం, కీళ్లనొప్పులు, థైరాయిడ్, గుండె రక్తనాళాల్లో ప్లేక్స్ వంటి సమస్యలు వయసు పెరిగే కొద్దీ పెరుగుతాయి. వీటిని దృష్టిలో ఉంచుకుని, క్యాన్సర్ చికిత్సను చాలా జాగ్రత్తగా మరియు వ్యక్తిగతంగా రోగులకు అందించాలి. వారి మానసిక, సామాజిక, కుటుంబ ఆర్థిక స్థితిగతులు కూడా ఆలోచించి ధైర్యంగా వ్యవహరించాలి. ఈ ప్రక్రియలో కౌన్సెలింగ్ మరింత ముఖ్యమైనది. హార్మోన్ సంబంధిత క్యాన్సర్ చికిత్సల్లో భాగంగా సర్జరీ, రేడియేషన్, కీమోతో పాటు హార్మోన్ థెరపీకి అధిక ప్రాధాన్యత ఇస్తున్నాం.

ప్రిలిమినరీ పరీక్షలు: 40 ఏళ్లు పైబడిన మహిళలు మామోగ్రామ్ వంటి క్యాన్సర్ స్క్రీనింగ్ పరీక్షలు చేయించుకోవాలి, 50 ఏళ్లు పైబడిన పురుషులు PSA పరీక్ష, హెపటైటిస్ బి, ఊపిరితిత్తులు మరియు కాలేయ పనితీరు పరీక్షలు చేయించుకోవాలి. చిన్నప్పటి నుంచే మంచి ఆహారం, ప్రవర్తన, జీవనశైలితో పాటు శరీరంలోని మార్పులను గుర్తించి తొలిదశలోనే చికిత్స చేసే స్క్రీనింగ్ పరీక్షలతో క్యాన్సర్లకు చెక్ పెట్టవచ్చు.

-డా. CH మోహనవంశీ

చీఫ్ సర్జికల్ ఆంకాలజిస్ట్

ఒమేగా హాస్పిటల్స్, బంజారా హిల్స్, హైదరాబాద్.

ఫోన్: 98490 22121

వంశీ-సర్-(5).gif

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-08T12:01:10+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *