నకిలీ సర్టిఫికెట్లు: ‘బోగస్’ సర్టిఫికెట్లకు చెక్! దొరికితే..

సర్టిఫికెట్ల యొక్క ఉచిత ధృవీకరణ సేవలు అందుబాటులో ఉన్నాయి

ప్రస్తుతం డిగ్రీ, పీజీ త్వరలో ఇంటర్, టెన్త్ కూడా..

ఇమెయిల్‌కి సాఫ్ట్ కాపీ కోసం 1,500

దీన్ని విద్యాశాఖ మంత్రి సబితా ఇంద్రారెడ్డి ప్రారంభించారు

హైదరాబాద్ , నవంబరు 18 (ఆంధ్రజ్యోతి): నకిలీ సర్టిఫికెట్ల బెడదను అరికట్టేందుకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం దేశంలోనే తొలిసారిగా స్టూడెంట్ అకడమిక్ వెరిఫికేషన్ సర్వీస్ (SAVS) పోర్టల్‌ను ప్రారంభించింది. ఈ పోర్టల్ ద్వారా సర్టిఫికెట్లను సులభంగా, త్వరగా వెరిఫై చేయవచ్చని విద్యాశాఖ మంత్రి సబితా ఇంద్రారెడ్డి తెలిపారు. శుక్రవారం మాసాబ్ ట్యాంక్‌లోని ఉన్నత విద్యామండలి కార్యాలయంలో మంత్రివర్గ పోర్టల్‌ను డీజీపీ మహేందర్‌రెడ్డి ఇతర అధికారులతో కలిసి ప్రారంభించారు. ఈ సందర్భంగా ఆమె మాట్లాడుతూ.. ప్రస్తుతం డిగ్రీ, పీజీ విద్యార్థుల సర్టిఫికెట్లను ఈ పోర్టల్‌లో వెరిఫై చేసుకోవచ్చని, త్వరలో ఇంటర్, పదో తరగతి సర్టిఫికెట్ల వెరిఫికేషన్‌ను కూడా వెరిఫికేషన్‌ చేసుకునే వెసులుబాటును కల్పిస్తామన్నారు. 2010-2021 మధ్య ఉత్తీర్ణులైన 25 లక్షల మంది విద్యార్థుల డేటా, సర్టిఫికెట్లను ఈ వెబ్‌సైట్‌లో పొందుపరిచినట్లు చెప్పారు. నకిలీ సర్టిఫికెట్లను అరికట్టేందుకు ఈ పోర్టల్ దోహదపడుతుందని మంత్రి తెలిపారు.

డీజీపీ మహేందర్‌రెడ్డి మాట్లాడుతూ.. నకిలీ సర్టిఫికెట్లు తయారు చేస్తున్న వారిపై క్రిమినల్ కేసులు నమోదు చేసి పీడీ యాక్ట్ ప్రయోగిస్తున్నట్లు తెలిపారు. రాష్ట్రంలో అమలవుతున్న విద్యావిధానం గురించి దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న ప్రజలు తెలుసుకునేలా 28 భాషల్లో వెబ్‌సైట్‌ను రూపొందించామని ఉన్నత విద్యామండలి చైర్మన్ ప్రొఫెసర్ లింబాద్రి తెలిపారు. తెలుగు, ఇంగ్లీష్, ఉర్దూ మరియు హిందీతో పాటు అనేక విదేశీ భాషలలో కూడా సమాచారం చేర్చబడింది. మొబైల్ ద్వారా కూడా చూసే విధంగా వెబ్ సైట్ ను రీడిజైన్ చేసినట్లు చెబుతున్నారు. కార్యక్రమంలో విద్యాశాఖ కార్యదర్శి వాకాటి కరుణ, ఉన్నత విద్యామండలి వైస్‌ చైర్మన్‌ వెంకటరమణ, కార్యదర్శి శ్రీనివాస్‌రావు, వివిధ విశ్వవిద్యాలయాల ఉపకులపతి రవీందర్‌, గోపాల్‌రెడ్డి, లక్ష్మీకాంత్‌ రాథోడ్‌, తాటికొండ రమేష్‌, రవీందర్‌ గుప్తా తదితరులు పాల్గొన్నారు.

వెరిఫికేషన్ ఇలా..

కౌన్సిల్ ఆఫ్ హయ్యర్ ఎడ్యుకేషన్ వెబ్‌సైట్ www.tsche.ac.in SAVS సేవలను పొందడం ద్వారా మీరు సర్టిఫికేట్ నిజమైనదా లేదా నకిలీదా అని కేవలం నిమిషాల్లో నిర్ధారించవచ్చు. రిక్రూట్‌మెంట్ ఏజెన్సీలు, ప్రైవేట్ వ్యక్తులు, విద్యా సంస్థలు. జాతీయ మరియు అంతర్జాతీయ ఏజెన్సీలు ఈ సేవలను ఉపయోగించుకోవచ్చు. నకిలీ సర్టిఫికేట్‌లను పరిశీలించవచ్చు. ప్రభుత్వ మరియు ప్రైవేట్ రిక్రూటింగ్ ఏజెన్సీలకు ఇది చాలా ఉపయోగకరంగా ఉంటుంది. ఈ సేవలను పొందేందుకు… వెబ్‌సైట్‌ని ఓపెన్ చేసి, స్టూడెంట్ వెరిఫికేషన్ లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి. ఆ తర్వాత మీరు ఇమెయిల్ చిరునామాను నమోదు చేయడం ద్వారా వెబ్‌సైట్‌కి వెళ్లవచ్చు. తక్షణ ధృవీకరణ సేవ కోసం, విద్యార్థి తప్పనిసరిగా హాల్ టికెట్ నంబర్‌ను నమోదు చేయాలి. వెంటనే సంబంధిత విద్యార్థి పేరు, ఫొటో, ఏ సంవత్సరంలో ఉత్తీర్ణత సాధించారు వంటి వివరాలు కనిపిస్తాయి. ఈ బహుమతులు ఉచితంగా లభిస్తాయి. అలాగే, పూర్తి వెరిఫికేషన్ సర్వీస్‌లో… విద్యార్థి పేరు, ఉత్తీర్ణత సాధించిన సంవత్సరం, ఫోటోతో పాటు ఏ కోర్సు, ఏ గ్రేడ్‌లో ఉత్తీర్ణత వంటి పూర్తి వివరాలు అందుబాటులో ఉంటాయి. అవసరమైతే మెమో యొక్క డిజిటల్ సంతకం సాఫ్ట్ కాపీని ఇమెయిల్ ద్వారా కూడా పొందవచ్చు. అయితే ఇందుకు రూ.1500 రుసుము చెల్లించాలి. ఇప్పటి వరకు ఉన్న విధానం ప్రకారం… సర్టిఫికెట్ విషయంలో అనుమానం వస్తే సంబంధిత ఏజెన్సీలు యూనివర్సిటీలకు లేఖలు రాసి సమాచారం తెస్తున్నాయి. SAVSతో అది ఇకపై అవసరం లేదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-19T11:14:21+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *