ఏపీ విద్య: విద్యార్థుల డబ్బు అంతా టీ, కాఫీలకే కరిగిపోతోంది

విద్యార్థుల ఫీజులతో ఆనందించండి!

మంత్రివర్గ వ్యయం కోసం ఉన్నత విద్యా మండలి నిధులు

ఇవి టీ, కాఫీ మరియు పేపర్‌లకు నిధులు

నెలవారీ స్టేషనరీ ఖర్చులు రూ.80 వేలు

ఒక్క ‘బాదం టీ’ ధర రూ.8,800

మంత్రికి ఓఎస్డీ జీతం కూడా అక్కడి నుంచే వస్తుంది

ప్రధాన కార్యదర్శికి విమాన టిక్కెట్లు

అతని పరిచారకులకు జీతాల చెల్లింపు

విద్యార్థి సంఘాలు

రాష్ట్ర ఉన్నత విద్యామండలి నిధుల్లో మంత్రి బొత్స సత్యనారాయణ శనగలు కొట్టేస్తున్నారు. నీళ్ల నుంచి టీ వరకు, స్టేషనరీ నుంచి దినపత్రికల బిల్లుల వరకు విద్యార్థుల నుంచి వసూలు చేసిన సొమ్మును ఇష్టారాజ్యంగా ఖర్చు చేస్తున్నారు. ఇక, ఉన్నతాధికారుల ప్రయాణ ఖర్చులు, కార్ల నిర్వహణ ఖర్చులతో ఉన్నత విద్యామండలి ఖాతా ఖాళీ అవుతోంది.

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): విద్యార్థుల ఫీజుల నుంచి వసూలు చేసిన నిధులు పక్కదారి పడుతున్నాయి. ఉన్నత విద్యామండలి నిధులను ఇష్టానుసారంగా ఇతర అవసరాలకు మళ్లిస్తున్నారనే విమర్శలు వస్తున్నాయి. ఇందులో ఎక్కువ భాగం విద్యాశాఖ మంత్రి బొత్స సత్యనారాయణ ఖర్చుకే వెళుతోంది. ఆ తర్వాత అదే నిధులతో ఉన్నత విద్యాశాఖ ముఖ్య కార్యదర్శి జె.శ్యామలరావు ప్రయాణ ఖర్చులు, సిబ్బందికి వేతనాలు చెల్లిస్తున్నారు. గతంలో ఉన్నత విద్యామండలి నిధులను తుంగలో తొక్కిన వైసీపీ ప్రభుత్వం.. ఇప్పుడు ఆ నిధులను నాసిరకంగా ఖర్చు చేస్తోంది. ఉన్నత విద్యాశాఖలో ఉన్నత విద్యామండలి నుంచి వెంటనే నగదు చెల్లించే పరిస్థితి నెలకొంది. ఉన్నత విద్యామండలిలో కొందరికి జీతాలు తప్ప ప్రభుత్వం ఒక్క రూపాయి నిధులు కేటాయించడం లేదు. కానీ MSET, ESET, PGCSET వంటి అన్ని సెట్లను కౌన్సిల్ నిర్వహిస్తుంది. ఆయా సెట్ల కోసం దరఖాస్తు చేసుకున్న విద్యార్థులు చెల్లించే ఫీజుల ద్వారా కౌన్సిల్ నిర్వహించబడుతుంది. చైర్మన్‌తోపాటు కొంత మందికి ప్రభుత్వం జీతాలు చెల్లిస్తుండగా, డిప్యూటేషన్‌, కాంట్రాక్ట్‌, ఔట్‌సోర్సింగ్‌ ఉద్యోగులకు కౌన్సిల్‌ వేతనాలు చెల్లిస్తోంది. విద్య సంబంధిత విషయాలకు కూడా నిధులు వెచ్చిస్తారు.

ఏడాదిన్నర నుంచి

సుమారు ఏడాదిన్నర కాలంగా ఉన్నత విద్యామండలి నిధులను మంత్రుల సేవలకే వినియోగిస్తున్నారనే విమర్శలున్నాయి. కౌన్సిల్ నెలవారీగా ఖర్చులకు బిల్లులు చెల్లిస్తోంది. తాగునీటి బిల్లు కోసం మంత్రి కార్యాలయం ప్రతి నెలా రూ.25 వేలు చెల్లిస్తోంది. స్టేషనరీ ఖర్చులకు రూ.80 వేలు, టీలు, కాఫీల బిల్లులు, అలాగే మంత్రికి ఓఎస్డీగా పనిచేసి రిటైర్డ్ అధికారికి నెలకు రూ.1.05 లక్షల జీతం, ఆయన కారు మెయింటెనెన్స్ బిల్లు కౌన్సిల్ నిధుల నుంచి చెల్లిస్తున్నారు. చివరకు మండలి నుంచి ‘బాదం టీ’ బిల్లు కూడా రూ.8,800 తీసుకోవడం గమనార్హం. మంత్రి కార్యాలయానికి వినియోగించే మరో కారు బిల్లు కూడా ఇందులో చేరింది. మంత్రి కార్యాలయంలో స్టేషనరీకి ప్రతినెలా రూ.80వేలకు పైగా బిల్లు వస్తోంది. ఈ నిధులన్నీ ప్రభుత్వం నుంచి వసూలు చేయాల్సి ఉండగా.. ఈ బిల్లుల చెల్లింపునకు ఉన్నత విద్యామండలిని కేంద్రం ఏర్పాటు చేసింది.

ప్రధాన కార్యదర్శికి కూడా..

ఉన్నత విద్యాశాఖ ముఖ్య కార్యదర్శి శ్యామలరావు విదేశాలకు వెళ్లాల్సి ఉండగా వీసా పనిపై హైదరాబాద్ వెళ్లారు. హైదరాబాద్‌కు ఆయన ప్రయాణ, వసతి ఖర్చులను కౌన్సిల్ తన ఖాతా నుంచి చెల్లించింది. అలాగే తన కార్యాలయంలో పనిచేసే అటెండర్లు, డ్రైవర్లకు కూడా ఇక్కడి నుంచే జీతాలు చెల్లిస్తున్నారు. వీరితో పాటు నిపుణుల పేరుతో కొందరు ప్రైవేటు వ్యక్తులకు కూడా జీతాలు చెల్లిస్తున్నట్లు తెలిసింది. వీరి జీతాలు ఐఏఎస్ అధికారుల కంటే ఎక్కువ. అలాగే, మండలి నిధులతో అవసరమైన ల్యాప్‌టాప్‌లు, సాంకేతిక పరికరాలను కూడా కొనుగోలు చేసినట్లు సమాచారం. ఈ నిధులను కూడా సచివాలయ నిర్వహణ నిధుల నుంచి తీసుకోవాలి. కానీ ఆర్థిక శాఖ జాప్యం చేస్తుందని, అయితే ఉన్నత విద్యామండలి అడిగిన వెంటనే చెల్లిస్తుందని ఇలా బిల్లులు వేస్తున్నారు.

ఖాతాను క్లియర్ చేయాలా?

ఉన్నత విద్యామండలికి విద్యార్థుల ఫీజులు తప్ప ఇతర ఆదాయ వనరులు లేవు. ప్రతి ఏటా ఫీజులు వసూలు చేస్తేనే కౌన్సిల్‌ నడుస్తుంది. అయితే ఇటీవలి కాలంలో కౌన్సిల్ నుంచి జీతాల చెల్లింపు ఖర్చు పెరిగింది. యువ నిపుణుల పేరుతో కొత్తగా నియమితులైన వారికి నెలకు రూ.లక్షకు పైగా వేతనాలు చెల్లిస్తున్నారు. అధికార పార్టీకి చెందిన కొందరిని కౌన్సిల్ లో నియమించి ఐటీ నిపుణులుగా జీతాలు ఇస్తున్నారు. అలాగే ఒకవైపు జీతాలు తీసుకుంటున్న వారికి కూడా సెట్స్ ఫండ్స్ నుంచి రెమ్యూనరేషన్ ఇస్తున్నారనే ప్రచారం సాగుతోంది. పరిస్థితి చూస్తుంటే కౌన్సిల్ ఖాతా ఖాళీ అయిపోతోందని విద్యార్థి సంఘాలు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-14T11:58:36+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *