హార్ట్ కేర్: ఈ లక్షణాల పట్ల జాగ్రత్త!

మధుమేహం, గుండె సమస్యలు… ఈ రెండు వ్యాధులకూ దగ్గరి సంబంధం ఉంది. పోటీపడి ఆరోగ్యాన్ని హరించే ఈ ఆరోగ్య సమస్యలపై అవగాహన కలిగి ఉండటం అవసరం.

రక్తంలో గ్లూకోజ్ నిల్వలు పెరిగిన స్థితిని మధుమేహంగానూ, గుండెకు రక్తాన్ని సరఫరా చేసే రక్తనాళాల్లో సమస్య ఏర్పడటాన్ని గుండె జబ్బులుగా పరిగణిస్తాం. ఈ రెండు వ్యాధుల కారణాలు, లక్షణాలు, చికిత్సలు వేరు! అయితే, ఈ రెండు సమస్యలకు అవినాభావ సంబంధం ఉంది. మధుమేహం వల్ల గుండె సమస్యలు, గుండె సమస్యలు మధుమేహానికి దారితీస్తాయి. దీనికి చాలా కారణాలున్నాయి. అంటే…

వారసత్వ ప్రభావం

డయాబెటిస్ చికిత్స వ్యాధి యొక్క స్వభావంపై ఆధారపడి ఉంటుంది. దీనినే లెగసీ ఎఫెక్ట్ అంటారు. వ్యాధిని ఎంత త్వరగా నయం చేయగలిగితే, ఆ వ్యాధి శరీరాన్ని అంతగా ప్రభావితం చేస్తుంది. అంటే, ఈ వ్యాధి నిర్ధారణ అయిన వెంటనే చికిత్స ప్రారంభించగలిగితే, ఇతర ఆరోగ్య సమస్యల కాల పరిమితిని పదేళ్ల వరకు పెంచవచ్చు. మధుమేహాన్ని సకాలంలో గుర్తించక, చికిత్స ఆలస్యమైనా, నిర్లక్ష్యం చేసినా తక్కువ వ్యవధిలో రక్తనాళాలపై చక్కెర ప్రభావం పెరిగి గుండె సమస్యలు, ఇతర ఆరోగ్య సమస్యలకు గురయ్యే అవకాశాలు పెరుగుతాయి.

గుండె జబ్బులకు దారితీసే మధుమేహం

మధుమేహం అదుపు తప్పితే, రక్తంలో గ్లూకోజ్ పెరగడం వల్ల రక్తనాళాల గోడలు సన్నబడతాయి. దాంతో వాటిలో కొవ్వు నిల్వలు పేరుకుపోయే అవకాశాలు పెరుగుతాయి. ఈ పరిస్థితిని వైద్య పరిభాషలో ‘అథెరోస్క్లెరోసిస్’ అంటారు. ఇదే పరిస్థితి కొనసాగితే రక్తనాళాలు క్రమంగా ఇరుకుగా మారి గుండెకు రక్త సరఫరా తగ్గి గుండె సమస్యలు తలెత్తుతాయి. మధుమేహం ఈ సమస్యకు ప్రధాన కారణం అయినప్పటికీ, అనేక ఇతర అంశాలు కూడా దీనికి దోహదం చేస్తాయి. అంటే…

 • హైపర్ టెన్షన్

 • అధిక కొలెస్ట్రాల్

 • ధూమపానం

 • క్రమరహిత జీవనశైలి

 • అధిక బరువు

 • మద్యం

 • కుటుంబ చరిత్ర (తల్లిదండ్రులు, తాతలు, మేనమామలకు గుండె సమస్య ఉంటే)

గుండె చెకప్ అత్యవసరం

షుగర్ మందులు రెగ్యులర్ గా వాడినా ఏడాదికి ఒకసారి గుండె పరీక్షలు చేయించుకోవాలి. ఈసీజీ, టుడి ఎకో తదితర సాధారణ పరీక్షల్లో గుండె ఆరోగ్యాన్ని తెలుసుకోవచ్చు.ఆ పరీక్షల్లో సమస్య కనిపిస్తేనే యాంజియోగ్రామ్ చేయాలి. అలాగే కుటుంబ చరిత్రలో గుండె సమస్యలు ఉన్నట్లయితే, వారు 45 ఏళ్లలోపు గుండెపోటుతో మరణిస్తే, లేదా 50 ఏళ్లు దాటిన దగ్గరి స్త్రీ రక్త సంబంధీకులు గుండె సమస్యతో మరణిస్తే, సంబంధిత మధుమేహం ఉన్నవారు పది రెట్లు. గుండె సమస్యలు వచ్చే అవకాశం ఎక్కువ. కాబట్టి అలాంటి వారికి మరింత లోతైన పరీక్షలు అవసరం. అలాగే మధుమేహం ప్రభావాన్ని పెంచే ధూమపానం వంటి అలవాట్లు ఉంటే సీటీ యాంజియోగ్రామ్ చేయించుకోవాలి.

మధుమేహం యొక్క ప్రభావాన్ని గుర్తించడానికి పరీక్షలు

మధుమేహం రక్తనాళాలను రెండు విధాలుగా ప్రభావితం చేస్తుంది. దీని ప్రభావం చిన్న రక్తనాళాలపై పడితే మైక్రోవాస్కులర్ అని, పెద్ద రక్తనాళాలపై ఉంటే మాక్రోవాస్కులర్ అని అంటారు. కానీ పెద్ద రక్తనాళాల కంటే చిన్న రక్తనాళాలు ముందుగా ప్రభావితమవుతాయి. కొన్ని పరీక్షల ద్వారా ఆ లక్షణాలను సులభంగా గుర్తించవచ్చు. ఆ పరీక్షలు…

ఫండోస్కోపీ: మధుమేహం కారణంగా కళ్లలోని చిన్న రక్తనాళాలు దెబ్బతింటాయి. నేత్ర వైద్యుడు కళ్లను పరిశీలించినప్పుడు రక్తనాళాలు కుంచించుకుపోయి కంటిలోకి రక్తం విస్తరించి ఉన్నట్లు కనిపిస్తుంది. కంటిలోని గడ్డలను ఫండస్ ఛాయాచిత్రాల ద్వారా కూడా గుర్తించవచ్చు.

మైక్రోల్ టెస్ట్: మూత్రంలో ప్రొటీన్ తగ్గడం కనిపిస్తే కిడ్నీలోని రక్తనాళాల్లో సమస్య మొదలైందని అర్థం. ఈ పరీక్ష వల్ల మధుమేహం శరీరంపై ఎలాంటి ప్రభావాన్ని చూపుతుందో ప్రాథమిక దశలోనే గుర్తించి, చికిత్సతో నియంత్రణలో ఉండి మరింత నష్టం జరగకుండా చూసుకోవచ్చు.

కరోటిడ్ అల్ట్రాసౌండ్: ఈ అల్ట్రాసౌండ్ ద్వారా మెడ దగ్గర ఉన్న ప్రధాన రక్తనాళాన్ని, అందులో ప్రవహించే రక్తపు ఒత్తిడిని పరీక్షించవచ్చు.

గుండెకు చికిత్సలు ఇవే!

గుండె రక్తనాళాల్లో అడ్డంకులు ఉన్న వారందరికీ స్టెంట్లు మరియు ఓపెన్ హార్ట్ సర్జరీ ప్రత్యామ్నాయం కాదు. రక్తనాళాల్లో ఎన్ని అడ్డంకులు ఉన్నాయో, రక్తనాళాల సంఖ్య, గడ్డకట్టే శాతాన్ని బట్టి చికిత్స ఆధారపడి ఉంటుంది. అంటే రక్తనాళం కుంచించుకుపోయే శాతాన్ని బట్టి వైద్యులు మందులు, స్టెంట్లు, సర్జరీలను ఎంచుకుంటారు. 50%, 50 నుండి 70%, 70% మరియు అంతకంటే ఎక్కువ డిపాజిట్లు వర్గీకరించబడ్డాయి మరియు తదనుగుణంగా తగిన చికిత్స ఎంపిక చేయబడుతుంది. అవక్షేపం 50% కంటే తక్కువగా ఉంటే, దానిని మందులతో సర్దుబాటు చేయవచ్చు. ఇది 50 నుండి 70% మధ్య ఉంటే, అప్పుడు FFR అనే రక్తపోటు పరీక్ష చేయించుకోండి మరియు మీకు స్టెంట్ అవసరమా లేదా? ఇది నిర్ణయించబడుతుంది మరియు తగిన చికిత్స చేయబడుతుంది. 70% స్టెంట్లు ఉంటే, అదే శాతం గడ్డకట్టడం రెండు లేదా మూడు రక్తనాళాల్లో ఉంటే, అప్పుడు శస్త్రచికిత్స చేయాలి. అలాగే ఎడమవైపు ప్రధాన రక్తనాళం పూర్తిగా మూసుకుపోయినట్లయితే ఓపెన్ హార్ట్ సర్జరీ ఒక్కటే పరిష్కారం. ఈ చికిత్సతో పాటు, కొలెస్ట్రాల్ తగ్గించే మందులు మరియు రక్తాన్ని పలుచన చేసే మందులు కూడా మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులు జీవితాంతం వాడతారు.

ప్రధాన-02.gif

ఈ జాగ్రత్తలు తప్పనిసరి

మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులలో కొలెస్ట్రాల్‌తో ‘అథెరోస్క్లెరోసిస్’ అనే మరో సమస్య అలాగే రక్తం గడ్డకట్టే ‘థ్రాంబోసిస్’ కూడా ఉంది. అంటే కొలెస్ట్రాల్ రక్తనాళాలను అడ్డుకుంటుంది లేదా రక్తం గడ్డకట్టవచ్చు. కానీ డయాబెటిస్‌లో చికిత్స కంటే తదుపరి సమస్యలు ఎక్కువగా ఉంటాయి కాబట్టి, సమస్య తలెత్తకుండా చూసుకోవాలి. ఇందుకోసం మధుమేహాన్ని మందులతో అదుపులో ఉంచుకోవడంతోపాటు ఇతర జాగ్రత్తలు పాటించాలి.

అంటే…

 • వైద్యులు సూచించిన ఆరోగ్య నియమాలను పాటించండి

 • ప్రతి 3 నెలలకు చక్కెర పరీక్ష చేయించుకోండి

 • చక్కెర శీతల పానీయాలు మరియు స్వీట్లను నివారించడం

 • క్రమమైన జీవనశైలిని అలవర్చుకోవడం

 • వ్యాయామం

 • కొలెస్ట్రాల్ మందుల వాడకం

 • గుండె జబ్బుతో మధుమేహం

గుండె జబ్బులకు ఉపయోగించే మందుల ప్రభావం డయాబెటిక్ అథెరోస్క్లెరోసిస్‌కు దారి తీస్తుంది. రక్తపోటు, హృదయ స్పందన రేటు మరియు గుండె వైఫల్యాన్ని తగ్గించడానికి ఉపయోగించే బీటా బ్లాకర్స్ యొక్క ప్రధాన దుష్ప్రభావం మధుమేహం. అలాగే, హైపర్‌టెన్సివ్ రోగులు ఉపయోగించే మూత్రవిసర్జన కారణంగా, జీవక్రియలో దీర్ఘకాలిక మార్పులు చక్కెరను పెంచుతాయి. కొలెస్ట్రాల్‌ను తగ్గించడానికి ఉపయోగించే స్టాటిన్‌లు కూడా మధుమేహానికి కారణం కావచ్చు. కానీ మందుల దుష్ప్రభావాల వల్ల వచ్చే మధుమేహం కంటే మధుమేహం మందులు వాడకపోవడం వల్ల కలిగే ఆరోగ్య నష్టం ఎక్కువ. కాబట్టి గుండె జబ్బులు ఉన్నవారు క్రమం తప్పకుండా మధుమేహ పరీక్షలు చేయించుకోవడంతోపాటు షుగర్ కనిపిస్తే ఆ మందులు కూడా వాడాలి.

main03.gif

డయాబెటిక్ కార్డియోమయోపతి

డయాబెటిక్ కార్డియోమయోపతి అంటే మధుమేహం ప్రభావంతో గుండె కండరాలు బలహీనపడతాయి. ఇలా కండరాలు బలహీనంగా మారినప్పుడు గుండెలో ఒత్తిడి పెరిగి ఆయాసం, గుండె దడ, కాళ్లలో వాపు మొదలైన లక్షణాలు కనిపిస్తాయి. ఈ సందర్భంలో కూడా, గుండె చికిత్స వీలైనంత త్వరగా ప్రారంభించాలి.

నిశ్శబ్ద గుండెపోటు

మధుమేహం యొక్క ప్రధాన లక్షణాలు అలసట, ఆకలి మరియు అధిక మూత్రవిసర్జన. కానీ ఈ లక్షణాలు కనిపించవచ్చు లేదా కనిపించకపోవచ్చు. కొంతమంది దానిని నిర్లక్ష్యం చేస్తారు. తమకు మధుమేహం ఉందని గ్రహించలేక, వ్యాధి ముదిరే వరకు వైద్యులను చూడరు. ఈలోగా వ్యాధి ప్రభావం వల్ల గుండెపోటు కూడా రావచ్చు. ఈ గుండెపోటు లక్షణాలు అందరిలోనూ కనిపించవు. కొన్నింటిలో కనిపించవచ్చు లేదా కనిపించకపోవచ్చు. ఎలాంటి లక్షణాలు కనిపించని గుండెపోటును ‘నిశ్శబ్ద గుండెపోటు’ అంటారు. గుండెపోటు లక్షణాలతో వైద్యులను కలవగలిగితే, మీకు ఇప్పటికే మధుమేహం ఉందన్న విషయం ఆ సందర్భంగా వెల్లడవుతుంది. మధుమేహం చికిత్స చేయకుండా వదిలేస్తే లేదా లక్షణాలు లేకుండా గుండెకు మరింత హాని కలిగించవచ్చు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-29T10:56:26+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *