3 తెలంగాణ ప్రాజెక్టులకు TAC ఆమోదం

ముక్తేశ్వరం, చౌటపల్లి లిఫ్ట్, చనాక కొరాట బ్యారేజీకి గ్రీన్ సిగ్నల్

అపెక్స్ కౌన్సిల్ అనుమతి తదుపరిది

న్యూఢిల్లీ, హైదరాబాద్ , నవంబరు 29 (ఆంధ్రజ్యోతి): తెలంగాణ చేపడుతున్న మూడు సాగునీటి ప్రాజెక్టులకు కేంద్ర జలసంఘం టెక్నికల్ అడ్వైజరీ కమిటీ (టీఏసీ) ఆమోదం తెలిపింది. మంగళవారం ఢిల్లీలోని శ్రమశక్తి భవన్ కార్యాలయంలో కేంద్ర జలవిద్యుత్ శాఖ కార్యదర్శి పంకజ్ కుమార్ అధ్యక్షతన టీఏసీ సమావేశం జరిగింది. భూపాలపల్లి జిల్లాలోని ముక్తేశ్వర (చిన్న కాళేశ్వరం) ఎత్తిపోతల పథకం, ఆదిలాబాద్‌ జిల్లాలోని చనాక కొరాట బ్యారేజీ, నిజామాబాద్‌ జిల్లాలో చౌటపల్లి హనుమంతరెడ్డి ఎత్తిపోతల పథకాలకు సమావేశంలో ఆమోదం తెలిపినట్లు రాష్ట్ర నీటిపారుదల శాఖ వెల్లడించింది. ఇదిలా ఉండగా, గోదావరి రివర్ మేనేజ్‌మెంట్ బోర్డు (జిఆర్‌ఎంబి) పరిధిని ఖరారు చేస్తూ జూలై 2021లో కేంద్ర ప్రభుత్వం విడుదల చేసిన గెజిట్ నోటిఫికేషన్‌లో ఈ మూడు ప్రాజెక్టులను ప్రామాణికం కాని ప్రాజెక్టులుగా పేర్కొంది. దీని ప్రకారం, రాష్ట్ర ప్రభుత్వం సెప్టెంబరు 2021లో కేంద్ర జలసంస్థ మరియు GRMBకి వివరణాత్మక ప్రాజెక్ట్ నివేదికలను (DPRs) సమర్పించింది.

వాటిని పరిశీలించిన కేంద్ర ప్రభుత్వం, కేంద్ర జలమండలి జీఆర్‌ఎంబీకి పంపినట్లు రాష్ట్ర ప్రభుత్వ అధికారులు తెలిపారు. ఆంధ్రప్రదేశ్ అభ్యంతరాలను పున:పరిశీలించి, వాటిని వెనక్కు పెట్టి ఈ మూడు ప్రాజెక్టులకు సాంకేతిక, ఆర్థిక అనుమతులు ఇవ్వవచ్చని సెంట్రల్ వాటర్ సొసైటీ టీఏసీకి సిఫార్సు చేసినట్లు పేర్కొన్నారు. మూడు ప్రాజెక్టులకు ఆమోదం తెలిపినట్లు టీఏసీ చైర్మన్ పంకజ్ కుమార్ ప్రకటించారు. కాగా, ఈ డీపీఆర్‌లను తదుపరి అనుమతుల కోసం అపెక్స్ కౌన్సిల్ (కేంద్ర జలవిద్యుత్ మంత్రి, తెలుగు రాష్ట్రాల సీఎంలు)కి పంపనున్నారు. సమావేశంలో జలవిద్యుత్ శాఖ అదనపు కార్యదర్శి దేబశ్రీ ముఖర్జీ, సెంట్రల్ వాటర్ కమిషన్ చైర్మన్ ఆర్కే గుప్తా, తెలంగాణ నీటిపారుదల శాఖ ప్రత్యేక ప్రధాన కార్యదర్శి రజత్‌కుమార్, ఈఎన్‌సీ సి.మురళీధర్ పాల్గొన్నారు.

అనధికార ప్రాజెక్టుల సంఖ్య తగ్గింది

తెలంగాణలో గోదావరిపై ఉన్న 11 ప్రాజెక్టులను కేంద్రం అనధికార జాబితాలో చేర్చడం గమనార్హం. ఇందులో కంతన పల్లి ప్రాజెక్టును ముందుగా ఉపసంహరించుకోగా… రామప్ప-పాకాల లింకు, కందకుర్తి, కాళేశ్వరం అదనపు టీఎంసీలను జాబితా నుంచి తొలగించాలని తెలంగాణ ఇప్పటికే నిరసన వ్యక్తం చేసింది. గోదావరిలో ఆరు ప్రాజెక్టుల డీపీఆర్‌లు సమర్పించగా… అందులో మూడింటికి ఆమోదం లభించగా… మిగిలిన మూడింటికి (సీతారామ, తుపాకులగూడెం, మోడికుంటవాగుల) డీపీఆర్‌లు సీడబ్ల్యూసీలో ఉన్నాయి.

ప్రాజెక్టుల ప్రత్యేకతలు

చనకా కొరాట: ఇది పెంగంగ నదిపై అంతర్రాష్ట్ర ప్రాజెక్టు. 1.50 టీఎంసీల సామర్థ్యం ఉన్న బ్యారేజీలో 1.20 టీఎంసీలు తెలంగాణ, 0.30 టీఎంసీలు మహారాష్ట్ర వినియోగించుకునేలా నిర్మించారు. రూ.452.50 కోట్లతో చేపట్టిన ఈ ప్రాజెక్టులో తెలంగాణ వాటా రూ.409.44 కోట్లు కాగా, మహారాష్ట్ర వాటా రూ.43.06 కోట్లు. ప్రాజెక్టు నిర్మాణం కోసం 455 ఎకరాలు సేకరించారు. ఇందులో 453 ఎకరాలు ప్రైవేటు భూములు కాగా మిగిలినవి అటవీ భూమి. ఈ బ్యారేజీ నుంచి లిఫ్ట్‌ పథకం ద్వారా 13,753 ఎకరాలకు నీరు అందించనున్నారు.

చిన్న కాళేశ్వరం (ముక్తేశ్వరం) లిఫ్ట్‌లు: ఈ ప్రాజెక్టును జయశంకర్ భూపాలపల్లి జిల్లాలో సాగు, తాగు నీటి కోసం నిర్మించారు. 4.50 టీఎంసీలతో చేపట్టిన ఈ ప్రాజెక్టులో సాగునీటి అవసరాలకు 4.20 టీఎంసీలు, తాగునీటి అవసరాలకు 0.30 టీఎంసీలు వినియోగించనున్నారు. ఈ ప్రాజెక్టు ద్వారా 45 వేల ఎకరాలకు సాగునీరు అందుతోంది. రూ.545.15 కోట్లతో చేపట్టిన ఈ ప్రాజెక్టుతో 63 గ్రామాల ప్రజలకు లబ్ధి చేకూరనుంది.

చౌటపల్లి హనుమంత రెడ్డి లిఫ్టులు: నిజామాబాద్ జిల్లాలో 0.80 టీఎంసీల సామర్థ్యంతో 8297 ఎకరాలకు నీరు అందించేందుకు పూర్తి చేశారు. రూ.48.20 కోట్లతో 28 చెరువులను నింపి 2,490 ఎకరాలకు నేరుగా నీరు అందించడం ద్వారా 5,807 ఎకరాల ఆయకట్టు స్థిరీకరణ పనులు పూర్తయ్యాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-30T02:15:37+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *