ఎన్నికల విధి: ఉపాధ్యాయులను తప్పించారు! | వైసీపీ ప్రభుత్వం ఉపాధ్యాయులకు ఎన్నికల విధుల నుంచి మినహాయింపునిచ్చింది

ఎన్నికల్లో టీచర్లు లేనట్లే!

పూర్తిగా బోధన మరియు విద్యా వ్యవహారాలకు..

ఇతర విభాగాలకు మాత్రమే ఇతర పనులు

అవసరమైతే మాత్రమే ఉపాధ్యాయులను చేర్చుకోండి

విద్యా హక్కు చట్టంలోని నిబంధనలకు సవరణ

ఇందుకోసం కొత్త నిబంధనను అమల్లోకి తెచ్చింది

సంచలన నిర్ణయం.. ఉత్తర్వుల జారీ

ముందుగా చెప్పిన ‘ఆంధ్రజ్యోతి’ కథనం

ఎన్నికల ఒత్తిడి ఐదేళ్లకు ఒకసారి మాత్రమే! అయితే విద్యార్థుల హాజరు, బాత్‌రూమ్‌ ఫొటోలు, లంచ్‌ ఫొటోలు, ఈనాడు ఫొటోలు, గుడ్లు, కోడిగుడ్లు వంటి పరిమితులకు మించిన యాప్‌లతో ఉపాధ్యాయులపై భారం పడుతోంది. ప్రభుత్వం తాజా ఉత్తర్వుల్లో ఉపాధ్యాయులు నిర్వహించాల్సిన ‘విద్యా మద్దతు’ విధుల్లో వీటిని చేర్చి, వారిని వెంటనే ఎన్నికల విధుల నుంచి తొలగిస్తూ హడావుడిగా గెజిట్‌ను విడుదల చేసింది.

అమరావతి, నవంబరు 29 (ఆంధ్రజ్యోతి): అనుకున్న ప్రకారం జరిగింది. ‘ఆంధ్రజ్యోతి’ చెప్పింది నిజమైంది. ఉపాధ్యాయులను బోధనేతర పనులకు దూరం చేయాలన్న సాకుతో ఉపాధ్యాయులను ఎన్నికల విధులకు దూరం చేయాలన్న ప్రభుత్వం అసలు లక్ష్యం నెరవేరింది. ఇందుకోసం చట్ట సవరణ చేయాలని తొలుత భావించారు. చివరకు రాష్ట్ర విద్యాహక్కు చట్టంలోని నిబంధనలను సవరించి కొత్త విధానాన్ని అమల్లోకి తెచ్చారు. ఈ మేరకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ‘ఆంధ్రప్రదేశ్ ఉచిత నిర్బంధ విద్యా నిబంధనలు-2010’కి సవరణలు చేసింది. ఇప్పటి వరకు 29 నిబంధనలు ఉండగా, తాజా ఉత్తర్వులతో కొత్తగా 30వ నిబంధనను చేర్చి మంగళవారం గెజిట్ విడుదల చేసింది. ఈ సవరణలను సమర్థించే క్రమంలో రాష్ట్రంలోని విద్యారంగ పరిస్థితులను తన ఉత్తర్వుల్లో ప్రత్యేకంగా పేర్కొంది. బోధనేతర, విద్యాేతర పనుల నుంచి తమకు మినహాయింపు ఇవ్వాలని ఉపాధ్యాయ సంఘాలు కూడా విజ్ఞప్తి చేశాయని పేర్కొంది. రాష్ట్రంలో విద్యా రంగం స్థితిగతులు, విద్యార్థుల ప్రతిభ, అక్షరాస్యత శాతాన్ని కూడా వివరించింది. గత ప్రభుత్వాలు విద్యారంగాన్ని నిర్లక్ష్యం చేశాయని ఆరోపించారు. అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత వైసీపీ ప్రభుత్వం అమలు చేస్తున్న పథకాలు, చేయబోయే కార్యక్రమాల గురించి సుదీర్ఘంగా వివరించారు. లక్ష్యాలను చేరుకోవాలంటే ఉపాధ్యాయులకు బోధనేతర విధుల నుంచి తప్పక మినహాయించాలని విద్యాశాఖ తాజా నిర్ణయాన్ని సమర్థించింది.

ఎన్నికలే లక్ష్యం

ప్రస్తుతం రాష్ట్రంలో 1.8 లక్షల మంది ఉపాధ్యాయులు పనిచేస్తున్నారు. వీరిలో చాలా మందికి ఎన్నికల విధుల్లో పాల్గొన్న అనుభవం ఉంది. ఎన్నికల నిర్వహణలో మొదటి నుంచి ఉపాధ్యాయులే కీలకం. అయితే ప్రభుత్వంపై తీవ్ర ఆగ్రహంతో ఉన్న ఉపాధ్యాయులు ఎన్నికల విధుల్లో ఉంటే అధికార పార్టీకి మేలు జరగదని ప్రభుత్వం భావించింది. దశాబ్దాల నాటి వ్యవస్థను తుడిచిపెట్టి, ఎన్నికలకు దూరంగా ఉంచేందుకు కీలక మార్పు చేశారు. తాజా ఉత్తర్వుల్లోని మూడో క్లాజ్ ప్రకారం.. ఉపాధ్యాయులు ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ బడి వదిలి వెళ్లకూడదని స్పష్టం చేసింది. అన్ని ప్రభుత్వ శాఖల ఉద్యోగులు పాల్గొన్న తర్వాత కూడా ఉపాధ్యాయులు అవసరమైతేనే పాల్గొనాలని ఆదేశించడంతో ఇకపై ఎన్నికలకు వారి సేవలు అవసరం లేదని పరోక్షంగా వెల్లడించారు. ఇలా అన్ని శాఖల ఉద్యోగులు ఎన్నికల్లో పాల్గొన్న తర్వాత ఇంకా అవసరం అనుకుంటే టీచర్లను వాడుకుంటున్నారు. ఉపాధ్యాయులను నాన్ టీచింగ్ విధుల నుంచి తొలగిస్తూ తీసుకున్న నిర్ణయంపై ఉపాధ్యాయ సంఘాలు సానుకూలంగా స్పందిస్తున్నాయి. అయితే దీని అసలు ఉద్దేశం వేరుగా ఉండడంపై పలు అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. ఎన్నికల డ్యూటీపై అసంతృప్తి ఉన్నా.. చాలా కాలంగా బాధ్యతాయుతమైన ఉద్యోగం కావడంతో ఈ విధులను తొలగించాలన్న డిమాండ్లు పెద్దగా వినిపించడం లేదు. ఐదేళ్లకు ఒకసారి జరిగే విధంగా, రోజురోజుకూ సమయం తీసుకునే యాప్‌ల బాధను తగ్గించాలని ఉపాధ్యాయులు ఉవ్విళ్లూరుతున్నారు. ముఖాముఖి హాజరు, అనంతరం విద్యార్థుల హాజరు, బాత్ రూమ్ ఫొటోలు, లంచ్ ఫొటోలు, రోజు వారీ ఫొటోలు, గుడ్లు, కోడిగుడ్లు ఇలా పరిమితికి మించిన యాప్ ల భారం ఉపాధ్యాయులపై మోపింది. దీంతో బోధనకు సమయం తగ్గుతుంది. కావున నిత్యం వేధిస్తున్న ఈ పనులను తొలగించాలని డిమాండ్ చేస్తున్నారు. వాటిని తొలగించకుండా కేవలం బోధన, విద్యా వ్యవహారాలకే పరిమితం చేయాలని ప్రభుత్వం తాజా ఉత్తర్వుల్లో స్పష్టం చేసింది. అంటే టీచింగ్‌తో పాటు యాప్‌లు తప్పనిసరిగా పనిచేయాలి.

ఎన్నికల వ్యూహం ఇదేనా?: ఎస్టీయూ

నాన్ టీచింగ్ విధుల నుండి ఉపాధ్యాయులను మినహాయించడాన్ని STU స్వాగతించింది. అయితే ఆయనను ఎన్నికల విధుల నుంచి తప్పించేందుకు కుట్ర జరుగుతోందని అనుమానం వ్యక్తం చేశారు. ఉపాధ్యాయులు, ఉద్యోగుల్లో ప్రభుత్వంపై ఉన్న వ్యతిరేకత కారణంగానే ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నట్లు సంఘం ప్రధాన కార్యదర్శి హెచ్‌.తిమ్మన్న తెలిపారు. 75 ఏళ్లుగా ఉపాధ్యాయులు ఎన్నికల విధుల్లో పాల్గొంటున్నారని, అయితే ఏపీ ప్రభుత్వం అందుకు భిన్నంగా నిర్ణయం తీసుకుందన్నారు.

ఇవీ ఆదేశాలు..

  • విద్యార్థుల తరగతి మరియు వయస్సు ఆధారంగా అభ్యాస లక్ష్యాలను మెరుగుపరచడానికి ఉపాధ్యాయులు తమ సమయాన్ని బోధన యొక్క ముఖ్య అంశాలకు కేటాయించాలి.

  • ఉపాధ్యాయులు పాఠశాలల్లో బోధన మరియు విద్యా అనుబంధ కార్యకలాపాలు తప్ప మరే ఇతర పనిలో పాల్గొనకూడదు.

  • ఏవైనా అనివార్య పరిస్థితులు ఉంటే, ప్రభుత్వ శాఖల ఉద్యోగులందరూ వాటిలో పాల్గొన్న తర్వాత, ఉపాధ్యాయులు ఇంకా అవసరమైనప్పుడు మరియు వాటిలో పాల్గొనాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-30T12:12:14+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *