కృత్రిమ స్వీటెనర్లు మంచివా? | కృత్రిమ స్వీటెనర్లు మంచివి

ఇంట్లో తయారుచేసిన స్వీటెనర్లలో చక్కెరకు బదులుగా కృత్రిమమైనది

కృత్రిమ స్వీటెనర్లను ఉపయోగించవచ్చా? ఏమైనా ప్రతికూలతలు ఉన్నాయా?

సాధారణ చక్కెర, బెల్లం మరియు తేనె వంటి స్వీట్లలో కేలరీలు అధికంగా ఉంటాయి. దీనికి కారణం కార్బోహైడ్రేట్లు. ఇవి రక్తంలో గ్లూకోజ్‌ని కూడా పెంచుతాయి. కృత్రిమ స్వీటెనర్లలో కేలరీలు చాలా తక్కువగా ఉంటాయి. అదనంగా, ఇది రక్తంలో గ్లూకోజ్‌ను పెంచదు. చక్కెరతో పోలిస్తే, ఈ కృత్రిమ స్వీటెనర్లు తక్కువ మోతాదులో ఎక్కువ తీపిని అందిస్తాయి. కాబట్టి తీపి మితంగా వాడితే సరిపోతుంది. అస్పర్టమే, సాచరిన్, సుక్రలోజ్, స్టెవియా మొదలైన కృత్రిమ స్వీటెనర్లు మార్కెట్‌లో అందుబాటులో ఉన్నాయి. కొన్ని రకాల జన్యుపరమైన వ్యాధులు ఉన్నవారికి మరియు కిడ్నీ సమస్యలు ఉన్నవారికి ఇవి మంచివి కావు. వారు వైద్యుని సలహా మేరకు మాత్రమే వాటిని ఉపయోగించాలి. మరికొందరు ఈ కృత్రిమ స్వీటెనర్లను టీ, కాఫీ, ఇంట్లో తయారుచేసిన స్నాక్స్ (స్వీట్లు) మొదలైన వాటిలో వాడవచ్చు. కానీ మోతాదు మించకూడదు. ప్రతి రకమైన కృత్రిమ స్వీటెనర్‌కు దాని స్వంత పరిమితులు ఉన్నాయి. దీన్ని మించకుండా ఉపయోగించవచ్చు. స్వీట్ స్నాక్స్‌లో కేలరీలు ఎక్కువగా ఉంటాయి, అవి చక్కెరను కలిగి ఉండటమే కాకుండా, కొవ్వు మరియు కార్బోహైడ్రేట్ల కారణంగా కూడా ఉంటాయి. కాబట్టి చక్కెర ప్రత్యామ్నాయాలను ఉపయోగించడం వల్ల తీపి పదార్థాలు ఆరోగ్యకరమైనవి కావు. ఏ సమయంలోనైనా ఆహారాన్ని మితంగా తీసుకుంటే ఆరోగ్యంగా ఉంటుంది.

– శ్రీనివాస పట్నాయక్, విశాఖపట్నం

మేము జొన్న రొట్టెలను పగలు మరియు రాత్రి తినడానికి ఇష్టపడతాము. జొన్న రొట్టెలు అన్ని వయసుల వారు తినవచ్చా?

జొన్నలు బియ్యం మరియు జొన్న రొట్టెలను బియ్యం మరియు గోధుమలకు ప్రత్యామ్నాయంగా ఉపయోగించవచ్చు. వంద గ్రాముల జొన్నలో దాదాపు 330 కేలరీలు, 11 గ్రాముల ప్రొటీన్లు మరియు 70 గ్రాముల కార్బోహైడ్రేట్లు ఉంటాయి. జొన్నలో పీచు కూడా పుష్కలంగా ఉంటుంది. జొన్నలు మరియు ఈ పిండిలో విటమిన్ బి1, బి6, కాపర్, ఐరన్, మెగ్నీషియం, ఫాస్పరస్, పొటాషియం, జింక్ మొదలైన పోషకాలు ఉంటాయి. ఈ పోషకాలన్నీ శరీర జీవ వ్యవస్థల సక్రమ పనితీరుకు, దృఢమైన నరాల కోసం, ఆరోగ్యకరమైన చర్మానికి వివిధ రకాలుగా ఉపయోగపడతాయి. మరియు జుట్టు, మరియు వాపు తగ్గించడం కోసం. జొన్నలో గ్లూటెన్ లేకపోవడం వల్ల, గోధుమలు మరియు గ్లూటెన్ అలెర్జీ ఉన్నవారికి జొన్న రొట్టె మంచి ప్రత్యామ్నాయం. జొన్నలు అందరికీ మేలు చేస్తాయి. అన్ని వయసుల వారు తమ రోజువారీ ఆహారంలో దీనిని ఉపయోగించవచ్చు.

– సుశీల, బెంగళూరు

మా పాప వయసు రెండేళ్లు. మంచి ఆహారపు అలవాట్లను ఎలా నేర్పించాలి?

పిల్లలకు రెండేళ్లు వచ్చేసరికి వారి ఆహారపు అలవాట్లు మారిపోతాయి. వృద్ధి రేటులో మార్పులు కూడా ఆకలిని మందగిస్తాయి. ఆటలపైనే దృష్టి కేంద్రీకరించడం వల్ల ఆహారాన్ని ఆస్వాదించే అవకాశాలు తక్కువ. రెండు నుంచి నాలుగేళ్ల పిల్లల ఆహారపు అలవాట్లను గమనిస్తే, వారు ఒక రోజులో తినే ఆహారాన్ని బట్టి వారి ఆకలిని అంచనా వేయడం కంటే వారం మొత్తం ఎలా తింటారు అనేది గమనించడం ముఖ్యం. కుటుంబ సభ్యులెవరైనా విడివిడిగా తినిపించే బదులు తమతో పాటు ఆహారాన్ని తీసుకెళ్లాలి. ఇంట్లో వారి ఆహారపు అలవాట్లు మరియు ఆహారం గురించి వారు చెప్పే విషయాల ఆధారంగా పిల్లలు కొన్ని ఆహారాలపై ఇష్టం లేదా అయిష్టతను పెంచుకుంటారు. వారి కోసం ప్రత్యేక ఆహారాన్ని వండకుండా, కుటుంబ సభ్యులందరికీ ఒకే రకమైన ఆహారాన్ని అందించాలి. వారి ఆకలిని బట్టి మాత్రమే ఆహారం ఇవ్వండి. తినకపోతే బలవంతంగా బెదిరించడం, ఇష్టమైనవి ఆశించడం వంటి పద్ధతులకు దూరంగా ఉండాలి. నిర్ణీత సమయాల్లో మాత్రమే ఆహారం ఇవ్వాలి. ఆ సమయంలో తినలేదు కాబట్టి గంట తర్వాత అడిగిన ఆహారం ఇవ్వడం అలవాటు చేసుకోకూడదు. మళ్లీ నిర్ణీత సమయానికి ఆహారం ఇవ్వాలి. ఈ వయసులో పిల్లలకు కొత్త రుచులు, కొత్త ఆహార పదార్థాలను అలవాటు చేయాలంటే కనీసం పదిహేను సార్లు రుచిచూసి కొత్త ఆహారాన్ని ఇష్టపడడం సాధ్యం కాదని గుర్తుంచుకోవాలి. కనీసం ఒక్కసారైనా ఆ పదార్థాన్ని మళ్లీ తినిపించడానికి ప్రయత్నించండి.

– మధువాణి, నాగర్ కర్నూల్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-04T12:08:21+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *