ఇన్ఫెక్షన్లు: హైదరాబాద్‌లో మాస్క్‌ ధరించడం మేలు!

బాబాయ్ ఇన్ఫెక్షన్లు

పెరిగిన శ్వాసకోశ మరియు గొంతు సమస్యలు

వైద్యులకు రోజుకు ఐదు లేదా ఆరు కేసులు

హైదరాబాద్‌లో అక్కడక్కడ స్వైన్ ఫ్లూ

2 నెలల పాటు మాస్క్ ధరించడం మంచిది

హైదరాబాద్ సిటీ, డిసెంబరు 15 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలో (తెలంగాణ) అంటువ్యాధులు పెరుగుతున్నాయి. వైరస్‌లు క్రమంగా విస్తరిస్తాయి. అసలే చలికాలం.. తేమతో కూడిన వాతావరణం కారణంగా ప్రజలు రోగాలబారిన పడుతున్నారు. గొంతు, శ్వాసకోశ (అప్పర్ రెస్పిరేటరీ)కి సంబంధించిన వైరస్ లు వ్యాప్తి చెందుతున్నాయని వైద్యులు ఆందోళన చెందుతున్నారు. జలుబుకు ప్రధాన కారణమైన రెస్పిరేటరీ సిన్సిటియల్ వైరస్ (ఆర్‌ఎస్‌వి), తేలికపాటి కోవిడ్, స్వైన్ ఫ్లూ ప్రభావం చూపుతున్నాయన్నారు. కోవిడ్‌ తీవ్రత తగ్గినందున మాస్కులు, భౌతిక దూరం, పరిశుభ్రత పాటించడం లేదు. ఇప్పటి నుంచి కనీసం రెండు నెలల పాటు ఈ జాగ్రత్తలు తప్పనిసరిగా తీసుకోవాలని వైద్యులు సూచిస్తున్నారు. వాతావరణంలో అధిక తేమ కారణంగా బ్యాక్టీరియా మరియు వైరస్లు వృద్ధి చెందుతాయి. ఈ రకమైన వాతావరణం శ్వాసకోశ వ్యాధులకు అనుకూలమైనది. ఈ వాతావరణంలో వైరస్ బలపడి దాడి చేసే ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉంటుంది. దీంతో ఒక్కసారిగా అస్వస్థతకు గురయ్యే ప్రమాదం ఉందని వైద్యులు తెలిపారు. సాధారణంగా డిసెంబర్, జనవరి నెలల్లో వైరస్‌ల వ్యాప్తి ఎక్కువగా ఉంటుంది. స్వైన్ ఫ్లూ, ఆర్ ఎస్ వీ ఇన్ ఫెక్షన్లు ఎక్కువగా వస్తాయని వివరించారు. ముఖ్యంగా చిన్నారులు జ్వరాల బారిన పడుతున్నారని, హైదరాబాద్‌లోని పలు పాఠశాలల్లో 50% మంది వరకు విద్యార్థులు గైర్హాజరవుతున్నారని ప్రధానోపాధ్యాయులు తెలిపారు. కోవిడ్ ప్రభావం చాలా వరకు తగ్గింది. ఇది సాధారణ జలుబుగా పరిగణించబడుతుంది. కేసులు వస్తున్నా సాధారణ మందులతో తగ్గుముఖం పడుతోంది. కొందరిలో దీని తీవ్రత కనిపిస్తోందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. కోవిడ్ తగ్గిందని నిర్లక్ష్యం వహించవద్దని సూచించారు. కోవిడ్‌తో పాటు, స్వైన్ ఫ్లూ మరియు ఆర్‌ఎస్‌వి ఎక్కువగా ప్రబలుతున్నాయని చెప్పారు. RSV అనేది పిల్లల నుండి మొదలవుతుందని మరియు పెద్దలకు సోకుతుందని చెప్పారు. ఆర్ఎస్వీ అంటే.. జలుబులో వచ్చే ఇన్ఫెక్షన్. దగ్గు, జ్వరం, జలుబు, ఇన్‌ఫెక్షన్ల లక్షణాలు కనిపిస్తే ఆర్‌ఎస్‌వీగా అనుమానించాల్సి ఉంటుందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. ఇది ప్రత్యేక RTPCRతో నిర్ధారించబడాలి.

ముక్కులో ఉష్ణోగ్రత పడిపోతే

ముక్కులోనే వైరస్‌ల నుంచి రక్షించే రక్షణ వ్యవస్థ ఉంటుంది. ముక్కులోని వైరస్‌నైనా నియంత్రించే శక్తి శరీరానికి ఉంది. ముక్కులో సాధారణ ఆవిరి ప్రక్రియ ఉందని వైద్యులు వివరించారు. ఊపిరితిత్తులలోకి వైరస్‌లు ప్రవేశించకుండా నిరోధిస్తుంది. ముక్కు తగినంత వెచ్చగా లేకపోతే, వైరస్ శరీరంలోకి ప్రవేశించవచ్చు. ఈ సీజన్‌లో శరీరాన్ని వెచ్చగా ఉంచుకుందాం. మాస్క్ వేసుకోవడం వల్ల ముక్కు భాగం వేడిగా ఉంటుంది. మంకీ క్యాప్ కూడా వేసుకోవచ్చు. సీజనల్ జ్వరాలు, కోవిడ్ అనంతర లక్షణాల కారణంగా పాఠశాలల్లో విద్యార్థుల హాజరు శాతం తగ్గుతోందని తెలంగాణ రికగ్నైజ్డ్ స్కూల్ మేనేజ్‌మెంట్ అసోసియేషన్ (TRSMA) వెల్లడించింది. కొన్ని పాఠశాలల్లో గైర్హాజరు 50% వరకు ఉంది. అల్వాల్‌లోని ఓ పాఠశాలకు బుధవారం 400 మంది విద్యార్థులు గైర్హాజరయ్యారని పాఠశాల ప్రిన్సిపాల్ వివరించారు.

హాప్పర్స్ ద్వారా వ్యాపిస్తుంది

కోవిడ్ మాదిరిగానే RSV మరియు స్వైన్ ఫ్లూ కూడా పేలు ద్వారా ఒకరి నుండి మరొకరికి వ్యాపిస్తాయి. ఎవరైనా తుమ్మినా, దగ్గినా అది త్వరగా ఇతరులకు వ్యాపిస్తుంది. ఈ వైరస్ ప్రభావం పిల్లలపై ఎక్కువగా ఉంటుంది. డిసెంబర్, జనవరి.. రెండు నెలలూ మాస్క్‌లు ధరించాలి. మీ చేతులను క్రమం తప్పకుండా కడగాలి. ఈ వాతావరణంలో సాధారణ శస్త్రచికిత్స ద్రవ్యరాశి సరిపోతుంది. ఎక్కువ పండ్లు తినండి. విటమిన్ సి ప్రతిరోజూ తినాలి. పాలలో పసుపు, కొద్దిగా మిరియాల పొడి కలుపుకుని తాగాలి. స్వైన్ ఫ్లూ వ్యాక్సిన్ పొందండి. RSVకి వ్యాక్సిన్ లేదు.

– డాక్టర్ రాజేష్, జనరల్ ఫిజీషియన్, స్టార్ ఆసుపత్రి

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-16T10:50:31+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *