ఫైలు పెండింగ్: 80 వేల మంది విద్యార్థుల భవితవ్యం ప్రశ్నార్థకం

ఫీజుల గడువు ముగిసిన తర్వాత కాలేజీల గుర్తింపు ఏమిటి?

ఆలస్య రుసుముతో 28 వరకు గడువు..

436 కాలేజీలకు అనుమతి రావాల్సి ఉంది

వివిధ కారణాల వల్ల మరో 90 మందికి గుర్తింపు లేదు

ముఖ్యమంత్రి కార్యాలయంలో ఫైల్ పెండింగ్‌లో ఉంది

70-80 వేల మంది భవిష్యత్తు ప్రశ్నార్థకంగా మారింది

హైదరాబాద్ , డిసెంబరు 15 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలో (తెలంగాణ) ఇంటర్మీడియట్ వార్షిక పరీక్షల ఫీజు చెల్లింపు గడువు ముగిసినప్పటికీ కళాశాలల గుర్తింపు ప్రక్రియ పూర్తి కాలేదు. దీంతో వేలాది మంది విద్యార్థుల భవిష్యత్తు ప్రశ్నార్థకంగా మారింది. ఇప్పటికే అడ్మిషన్లు పూర్తి చేసుకున్న కాలేజీలు గుర్తింపు కోసం ఎదురుచూస్తున్నాయి. ఈ కాలేజీలకు గుర్తింపు ఉంటుందా? లేదా? అనే అంశంపై ప్రభుత్వం నిర్ణయం తీసుకోవడం లేదు. రాష్ట్రంలో ఇంటర్మీడియట్ వార్షిక పరీక్షలను మార్చి నెలలో నిర్వహించాలని నిర్ణయించిన సంగతి తెలిసిందే. ఈ పరీక్షల ఫీజు చెల్లింపు గడువు కూడా ముగిసింది. కానీ ఆలస్య రుసుం రూ.2 వేలు చెల్లించేందుకు ఈ నెల 28 వరకు వెచ్చించాడు. మరోవైపు రాష్ట్రంలో దాదాపు 436 జూనియర్ కాలేజీలకు ప్రభుత్వం ఇంకా అనుమతులు ఇవ్వలేదు. దాదాపు 346 కళాశాలలు మిశ్రమ ఆక్యుపెన్సీ భవనాల్లో ఉన్నాయి. ఇలా మిక్స్ డ్ ఆక్యుపెన్సీ భవనాల్లో ఉన్న కాలేజీలకు గుర్తింపు రావాలంటే… ఫైర్ సర్వీసెస్ నుంచి ఎన్ ఓసీ రావాలి. అటువంటి భవనాలకు అగ్నిమాపక సేవల విభాగం ఎన్‌విసిని జారీ చేయదు. ఇందులో కాలేజీలను ప్రభుత్వం ఆదుకోదు. ఏటా ఇదే తీరు కొనసాగుతోంది. చివరి వరకు వేచిచూసి… ఈ ఏడాదికి అనుమతి ఇస్తున్నట్లుగా ప్రభుత్వం తుది దశలో అనుమతులు జారీ చేస్తోంది. అలాంటి కాలేజీలను అనుమతించేందుకు ఉద్దేశించిన ఫైల్ ప్రస్తుతం ముఖ్యమంత్రి కార్యాలయంలో (ఫైల్ పెండింగ్‌లో ఉంది) ఉంది. సీఎం (Cm kcr) ఆమోదం తెలిపితే… ఈ కాలేజీలకు అనుమతి ఇచ్చే అవకాశం ఉంది. అలాగే వివిధ కారణాలతో మరో 90 కాలేజీలకు ఇంకా గుర్తింపు రాలేదు. పైన పేర్కొన్న కాలేజీల్లో దాదాపు 70 నుంచి 80 వేల మంది విద్యార్థులు చదువుతున్నారు. ఇప్పుడు వారి భవిష్యత్తు ప్రశ్నార్థకంగా మారింది. ఈ కాలేజీలకు గుర్తింపు లభించకపోతే… విద్యార్థులు ప్రైవేట్‌గా పరీక్ష రాయాల్సి వస్తుంది. ఇలా ప్రైవేట్ లో ఉత్తీర్ణులైతే… నీట్ లాంటి ప్రవేశ పరీక్షలకు అర్హత సాధించరు. విద్యార్థులకు నష్టం వాటిల్లే ప్రమాదం ఉంది.

శాశ్వత పరిష్కారం కావాలి: గౌరీ సతీష్

ప్రైవేట్ జూనియర్ కళాశాలల సంఘం అధ్యక్షురాలు గౌరి సతీష్ మాట్లాడుతూ.. మిక్స్ డ్ ఆక్యుపెన్సీ కాలేజీల విషయంలో ప్రతి ఏటా చివరి వరకు ఇబ్బందులు ఎదురవుతున్నాయని, ఈ విషయంలో ప్రభుత్వం శాశ్వత పరిష్కారం చూపాలని కోరారు. మిక్స్‌డ్ ఆక్యుపెన్సీ కాలేజీలకు ఫైర్ సర్వీసెస్ ఎన్‌వోసీ నిబంధన కేవలం జూనియర్ కాలేజీలకు మాత్రమే వర్తిస్తుందని, అది డిగ్రీ కాలేజీలు, స్కూల్స్‌కు వర్తించదని గుర్తు చేశారు. డిగ్రీ లాంటి కాలేజీలకు ఈ ఎన్‌వీసీ అవసరం లేదని, జూనియర్ కాలేజీలకు ఎందుకు అవసరమని ప్రశ్నించారు. ఈ ఎన్‌ఓసీకి సంబంధించి 2019-20 విద్యా సంవత్సరం నుంచి ఉత్తర్వులు తీసుకొచ్చామని, అయితే… ఈ కాలేజీలు అంతకుముందే ఏర్పాటయ్యాయని చెప్పారు. ఈ సమస్యకు పరిష్కారంగా కళాశాలల తరలింపునకు అవకాశం ఇవ్వాలని కోరారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-16T11:15:18+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *